Hỏi/ Thắc mắc - Pin máy laptop bị chai nên sử dụng như thế nào? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Pin máy laptop bị chai nên sử dụng như thế nào?

Cho mình hỏi tí ,mình xài máy laptop mà pin của máy bị trai hết xạc được nữa ,giờ mình nên tháo ra cắm điện trực tiếp vào nguồn laptop hay mình nên gắn pin vào và dùng tiếp ….mình nên làm cách nào đây mấy pro…thanks all read

chuixoixa

Rìu Bạc
Cho mình hỏi tí ,mình xài máy laptop mà pin của máy bị trai hết xạc được nữa ,giờ mình nên tháo ra cắm điện trực tiếp vào nguồn laptop hay mình nên gắn pin vào và dùng tiếp ….mình nên làm cách nào đây mấy pro…thanks all read
pin chai không cầm được thì bạn lắp vào cũng như không. Bạn nên thay cục khác như thay cục UPS để tránh laptop bị shock điện khi nguồn điện bị rớt ra.
Sau đây là tư vấn an toàn (bạn có thể bỏ qua):
- Mặc dù pin chai ngắc luôn nhưng cắm lâu không biết có gây phù nề thêm, hay phồng to rồi cháy nổ hay không nữa! thôi tháo luôn cắm nguồn cho an toàn.

indiman

Búa Gỗ
Tốt nhất mua cục pin mới thay vào đi bạn. Còn cục pin cũ cắm vào hay không cũng k quan trọng đâu, như bạn trên nói thì cứ tháo ra cho chắc ăn.

Note7

Búa Đá
Các bác cho e hỏi ké với. Laptop e pin liền bị chai giờ thay như nào được ạ

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Pin liền cũng thay như pin rời có điều khó hơn thôi bạn. Nếu không biết tháo máy thì nên đêm ra cửa hàng mua pin rồi họ thay luôn.

Ap24hHN

Búa Gỗ
Nếu bác không muốn thay thì để an toàn thì tháo ra cắm điện trực tiếp nhé,nhưng em nghĩ là nên thay để có nhiều việc thuận tiện hơn bác ạ!

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Tháo hay ko tháo cũng như nhau thôi , nhưng để an toàn , tránh chuyện cell pin chết hoen rỉ gây chập thì bạn nên tháo nó ra.
Pin liền có 2 loại , pin lithium và pin lipo bên trong máy . và giá sẽ ko rẻ so với pin lắp ngoài , bạn muốn thay thì vui lòng mang tới tiệm họ thay cho bạn , còn bạn muốn tự thay cũng dc , miễn là tháo dc máy.

Ap24hHN

Búa Gỗ
Tháo máy ra để thay thôi bác,bác không tháo đưcọ thì cầm qua cơ sở kĩ thuật họ thay cho bác cho đảm bảo!

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tháo hay ko tháo cũng như nhau thôi , nhưng để an toàn , tránh chuyện cell pin chết hoen rỉ gây chập thì bạn nên tháo nó ra.

Pin liền có 2 loại , pin lithium và pin lipo bên trong máy . và giá sẽ ko rẻ so với pin lắp ngoài , bạn muốn thay thì vui lòng mang tới tiệm họ thay cho bạn , còn bạn muốn tự thay cũng dc , miễn là tháo dc máy.
Sáp xuất trả tiền ngu khi tháo là khá cao nếu như lần đầu thực hiện!

caniquy

Búa Đá
vote thím đem máy ra cho thợ kiểm tra và thay pin ( nếu thím kog bik gì về điện đây là best choice for you ) {EMO_1231}

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Thực ra thì cục pin chai vẫn có tác dụng, đủ thời gian để chúng ta tắt máy tính.
Lời k huyên: Có kinh tế thì nên mua pin mới ngay và thay vào.
Chưa có kinh tế thì nên để pin chai vào để nó dự trù lúc mất điện cho ta đủ thời gian tắt máy. Như thế đỡ hại máy. Ngoài ra côn trùng không bò vào máy qua khe hở.

Handrf

Kiếm đá
mình hỏi ké với. mình cắm nguồn trực tiếp nhưng có qua ổn áp không biết có an toàn hơn khi cắm trực tiếp vào ổ điện k nhỉ?

HunterMai

Rìu Sắt
nên tháo ra đi, mình nghĩ nên cấm nguồn vào tại vì đến một lúc nào đó pin sẽ bị phồng có thể gây nguy hiểm cho máy

Tháo ra. Tiết kiệm thì kiếm chỗ thay cell pin. Còn hok thì mua cục khác gắn vào cho an toàn. Thaod máy ra cũng dễ. Mấy bác cứ search trên youtube cách vệ sinh dòng máy mình là có cách tháo thui. Nhung lần đầu thì có thể sướt sát tí. Bác nào yếu tim thì ra tiệm uy nó tháo và thay cho.

chuixoixa

Rìu Bạc
Máy hảng nào thì đi hảng đó hoặc dịch vụ lẽ thì phải tìm tiệm uy tín. À mà đừng tự thay! dòng pin liền mó mó quên tháo dây pin nó cháy bo mạch thì mang họa sát thân.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Máy hảng nào thì đi hảng đó hoặc dịch vụ lẽ thì phải tìm tiệm uy tín. À mà đừng tự thay! dòng pin liền mó mó quên tháo dây pin nó cháy bo mạch thì mang họa sát thân.
sẽ ko làm sao nếu bạn ko để vật kim loại tiếp xác vào chân linh kiện trên mạch .
nguyên tắc bất kỳ thiết bị có pin là tháo pin đầu tiên khi có thể rồi hẵng đụng chỗ khác .
tháo laptop có gì khó đâu , cùng lắm là gãy nẫy , vỡ vỏ thôi mà :D

Note7

Búa Đá
Thực ra thì cục pin chai vẫn có tác dụng, đủ thời gian để chúng ta tắt máy tính.
Chưa có kinh tế thì nên để pin chai vào để nó dự trù lúc mất điện cho ta đủ thời gian tắt máy. Như thế đỡ hại máy. Ngoài ra côn trùng không bò vào máy qua khe hở.
Máy e mất điện cái tắt máy luôn. Chắc pin die luôn rồi bác ạ. Sờ ngoài vỏ thấy phồng lên 1 xíu

Conan KLOP

Búa Gỗ
Pin của chủ thớt là pin chết luôn rồi k phải là chai nữa

LaPluie319

Búa Gỗ
máy mình trc chai pin mà cứ dùng cố xong nó phồng to làm mấy nút bàn phím thụt xuống, chỗ di chuột cảm ứng cũng dẹo luôn nữa :v
thật lòng khuyên bạn là gọi tổng đài của hãng đặt trc pin máy mình rồi mấy ngày sau đem ra nó thay cho pin mới đi