Hỏi/ Thắc mắc - PC không nhận SSD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc PC không nhận SSD

Chào các bác! Pc của mình hiện giờ bị tình trạng thế này: Khởi động lên thì đc vài s rồi treo> màn hình xanh> khởi động lại thì nó vô luôn setup bios và nó không tìm thấy ổ boot win ( win e cài ở ổ ssd ). Để tầm khoảng 1h bật lại thì cứ lặp lại y như trên. Như vậy thì có phải ổ ssd đó muốn hỏng rồi phải k ạ? E ms mua dc có 1 năm à

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn gởi bài hỏi , nếu ko trả lời thì cho rằng forum lạnh quá .
Nhưng với tình hình bạn nêu thì khi nó vào bios , tiện đó bạn xem bios có hiện diện SSD ko và ở thẻ boot SSD đã được ưu tiên đưa lên hàng đầu chưa , nếu SSD đã có thấy và boot cũng đã được ưu tiên thì có thể SSD có bệnh rồi .
Chờ >>>
Tôi chỉ biết được có nhiêu đó thôi , chờ bác nào biết nhiều hơn thì thêm ý cho bạn

Bạn gởi bài hỏi , nếu ko trả lời thì cho rằng forum lạnh quá .
Nhưng với tình hình bạn nêu thì khi nó vào bios , tiện đó bạn xem bios có hiện diện SSD ko và ở thẻ boot SSD đã được ưu tiên đưa lên hàng đầu chưa , nếu SSD đã có thấy và boot cũng đã được ưu tiên thì có thể SSD có bệnh rồi .
Chờ >>>
Tôi chỉ biết được có nhiêu đó thôi , chờ bác nào biết nhiều hơn thì thêm ý cho bạn
không có ssd b ạ. Đổi khe cắm rồi mà cũng k đc.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Cũng mông lung lắm bác. Đem ra ngoài tiệm mở lên, xài bt> cài lại win( do pc còn bị lỗi khác)> test tủng các thứ ok hết xong về nhà cắm lại thì lại dính.
Ssd bạn hãng gì. Nếu Intel thì tôi vừa sử lí 1 con ssd theo hướng dẫn support intel xong.
1) Nạp lại fireware cho nó.
2) Dùng phần nền Skill disk xoá trắng hết đưa nó về tình trạng xuất xưởng.

Ssd bạn hãng gì. Nếu Intel thì tôi vừa sử lí 1 con ssd theo hướng dẫn support intel xong.
1) Nạp lại fireware cho nó.
2) Dùng phần nền Skill disk xoá trắng hết đưa nó về tình trạng xuất xưởng.
Ssd samsung m2 128gb b ạ, tên cụ thể thì e k nhớ. Do win cài ở ssd đó luôn nên chắc phải kiếm cái usb cài win vào lại hdd quá.

chienthang1886

Búa Gỗ Đôi
mang cả case ra thợ người ta cài lại chạy OK thì mang về ?

loveyou2

Búa Gỗ Đôi
Bạn thử vào winpe xem có thấy không.
Trước mình cũng bị như vậy và vaod winpe thì lại thấy, cài trực tiếp trên winpe luôn lại ok

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Bạn xwm kại mấy thứ sau:
Nguồn thế nào, công suất bao nhiêu, chạy card màn hình rời không, mấy cái nguồn nonem trời mưa gió nó hay giở chứng. Coi chừng bàn nhà bạn nó mát điện, kê PC lên chỗ khô ráo xem sao. Nếu mưa ẩm, bạn lấy máy sấy tóc kê cách 30 cm thổi vào nguồn, main tầm 5 phút, để nguội chạy thử. Máy sấy nhiệt cao lắm ke gần nó héo main luôn đó.
Xem các chân cắm Ram, ssd có gỉ không, lấy cục tẩy gôm nhẹ các chân cắm.
Cắm chặt ổ cứng, có ốc khoá vặn kĩ lại.
Ít ra main phải nhận ổ cứng mới có thể tính tiếp được.

sirmartin

Búa Đá
Chào các bác! Pc của mình hiện giờ bị tình trạng thế này: Khởi động lên thì đc vài s rồi treo> màn hình xanh> khởi động lại thì nó vô luôn setup bios và nó không tìm thấy ổ boot win ( win e cài ở ổ ssd ). Để tầm khoảng 1h bật lại thì cứ lặp lại y như trên. Như vậy thì có phải ổ ssd đó muốn hỏng rồi phải k ạ? E ms mua dc có 1 năm à
vào bios xem đã có nhận SSD không bạn?
Thay thử cáp kết nối.
mang qua máy khác thử
vẫn tình trạng như cũ thì bảo hành SSD thôi bạn

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cũng mông lung lắm bác. Đem ra ngoài tiệm mở lên, xài bt> cài lại win( do pc còn bị lỗi khác)> test tủng các thứ ok hết xong về nhà cắm lại thì lại dính.
Đổi sợi nguồn của ổ cứng sang sợi khác thử bác. Kiểm tra lại Bios xe có đang khóa cổng Sata nào không? (Máy bộ hay bị tình trạng này).

uhmhello1807

Búa Gỗ Đôi
Chia buồn, trc vẫn dùng bthg mà bị thế này thì 90% ổ SSD có vấn đề rồi.
Có ổ cứng khác gắn thử lại xong cài win xem thế nào, ko thì thôi mang ra quán luôn đi bác ạ

C6H5OH

Búa Gỗ
Đã gặp trình trạng tương tự với con ssd mua dc 2 năm đang tự nhiên nó xanh màn hình và không nhận. Hôm sau nó lăn đùng ra đột tử và may là dữ liệu quan trọng cho lên mây hết rồi, còn bảo hành nên vẫn dc đổi mới 1 cái khác.

ducminh192

Gà con
khả năng ổ ssd của bác có vấn đề rồi , bác thử cắm ổ cứng ssd khác cài lại win xem còn bị vậy ko , hoặc mang qua 220 thái hà e hỗ trợ bác