This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc PC không lên màn hình

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Nhờ các bác băt bệnh giúp e với.

PC em mới lắp, 1 ngày trung binh dùng 2h ( còn bảo hành gần 2 năm). Main: MSI B360M Mortar (4 khe RAM), CPU i5-9400F, Card: MSI 1050 Ti, Ram: Gskill: 8Gb 2666.
Tối qua, em mở máy dùng được 2h. Em nổi hứng mua 1 thanh RAM Gskill 16G 2666 (ram đã test ngon lành ở máy khác) khác về lắp vào thay Ram hiện tại. Tháo Ram cũ ra ngoài và lắp Ram mới vào. Cuối cùng bật nguồn không lên màn. Em liền tháo ra lắp lại lần lượt lắp riêng cho 2 cây Ram (cũ và mới) ở các khe Ram khác 1-4 . Và có 2 hiện tượng sau:
1. Máy chạy 1s rồi tự khởi động lại 1s, rồi cứ như vậy. Đèn phím, đèn chuột, đèn Fan cũng nháy 1s theo. Hiện tượng này thì lúc mới lắp máy em cũng gặp. Lúc đó em tháo Ram ra lắp lại khe khác hoặc chùi chùi là chạy lại được.
2. Máy vẫn chạy nhưng Không lên màn hình. Đèn phím sáng (đèn Caplock, NumLock không sáng), đèn chuột sáng, đèn Fan RBG quay và sáng.

Em ở ĐÀ NẴNG nhưng lúc đó lắp ở Sài Gòn. Gửi đi kiểm tra hay bảo hành cũng xa. Ae nào biết bảo hành ở Đà Nẵng cho tiện thì giúp em lun với ạ

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Hiện tại, có vẻ như máy tính của bạn đang gặp vấn đề sau khi bạn thay thế RAM. Có một số lý do có thể gây ra vấn đề này:

1. RAM không tương thích hoặc bị hỏng: Điều đầu tiên bạn nên kiểm tra là RAM mới bạn đã mua có tương thích với bo mạch chủ của bạn hay không. Bạn có thể kiểm tra trên trang web của nhà sản xuất bo mạch chủ để biết danh sách các loại RAM được hỗ trợ. Ngoài ra, bạn cũng nên thử thay thế RAM mới bằng RAM khác để xác định xem vấn đề có phải do RAM hay không.
  2. Khe cắm RAM bị hỏng: Trong trường hợp này, bạn có thể thử sử dụng các khe cắm RAM khác trên bo mạch chủ của bạn để xem xét xem vấn đề có nằm ở khe cắm RAM hay không.
  3. CPU không được lắp đúng cách: Nếu CPU không được lắp đúng cách, nó có thể gây ra vấn đề với hệ thống. Bạn nên kiểm tra xem CPU đã được lắp đúng cách hay chưa và có bất kỳ động tác nào không đúng với việc lắp CPU.
  4. Nguồn điện không đủ hoặc không ổn định: Nếu nguồn điện không đủ hoặc không ổn định, nó có thể gây ra vấn đề với hệ thống. Bạn nên kiểm tra xem nguồn điện của bạn có đủ điện áp và có đáp ứng được yêu cầu của bo mạch chủ và các linh kiện khác trong hệ thống.

Tôi nghi là hỏng RAM nhiều hơn.

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Đầu tiên xin cảm ơn bác đã quan tâm
1. Ram hiện tại em dùng là Gskill 8Gb/2666 Eagis, và Ram mới em thay vào sau là Gskill 16Gb/2666 (cùng hệ với RAM cũ) và Main- Chip đều hỗ trợ bus 2666. Cây Ram mới em đã test trên 2 PC khác rồi mới lắp vào máy em. 2 cây Ram này sáng nay em test ở máy khác thì vẫn dùng OKE
2. Em đã sử dụng 2 cây Ram đấy lắp riêng - lần lượt vào 4 khe Trên Main nhưng vẫn không ăn thua.
3. Cái này thì em chưa kiểm tra
4. Em đang dùng nguồn Nguồn Corsair CX550 550W 80 Plus Bronze.

Và máy em lúc mới mua về cũng đã có vấn đề chỗ Vị trí Ram. Chả là Ram lắp vào máy, nhưng em lỡ chân đụng mạnh vào Case thì nó cũng dẫn đến hiện tượng hở Ram rồi em phải tháo lắp lại mới lên màn hình được. Cho đến khi em đem Case để hẳn lên bàn thì ko đụng mạnh đến nó, lâu nay vẫn sài bình thương,

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Nghe bạn nói tới lui, làm nhiều cách, chờ mãi không thấy: Lắp lại như cũ thì nó có lên không bạn.
-Nếu lên thì cây Ram mới không tương thích với Main của bạn.
-Nếu không lên, đổi các khe khác, vệ sinh, chùi bụi vẫn không chịu lên> Nhiều khả năng là Main của bạn bị hư: Nhiễu, chập chờn từ trước rồi > Nay là thời điểm em nó "tịt" luôn.
Trường hợp này thử tháo hết RAM rồi bật nguồn xem nó báo gì:
+ Nếu có tiếng Bip kéo dài > Thì OK > Cứ vệ sinh kỹ cắm tới lui như đã làm trước đây > Chắc được.
+ Còn nín thing > Chắc chắn Main hư.
>>Còn sửa được hay không thì theo #4 xem sao.

Còn hiện tượng bạn nêu ở mục 1 > Sao mà giống lỗi CPU quá nhiệt vậy (do quạt hư, hay quay cho có không đủ vòng, do khô keo, không tản nhiệt được)

Sửa lần cuối:

nguyentranhuy127

Búa Đá Đôi
Cảm ơn các bác đã giải đáp. Em đem ra tiệm, người ta tháo hết ra vệ sinh rồi lắp vào lại, Giờ thì chạy ầm ầm rồi.