PC bị treo | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

PC bị treo

hcvqb

Búa Gỗ Đôi

Chẳng biết tiêu đề ghi sao nữa :rolleyes:
đại khái pc nhà em gần đây (3-4 tháng đổ lại) thì bị tình trạng đang dùng thì màn bị như ảnh, bàn phím đơ, đè nút tắt nguồn thì lúc được lúc không ( tắt xong máy lại tự lên, xong lại tắt cứ thế) nên phải rút điện.
bữa có thay dây vga mới, tháo ra vệ sinh máy, tra lại keo tản nhiệt, tháo ram ra lau chân ram, thay thử từng thanh ram, recover lại win (hết khoảng 1 tháng) tuần này lại bị lại.
Ace, các bác trong nhóm biết, hoặc đã gặp phải tư vấn giúp em cách xử lí.
Cấu hình: main H81, cpu i3 4160, ram 2x4GB (1 thanh 4GB mới mua khoảng 6 tháng)

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Có thể nguyên nhân của tình trạng này là do vấn đề về phần cứng hoặc phần mềm. Dưới đây là một số giải pháp mà bạn có thể thử để xử lý vấn đề:

1. Kiểm tra nguồn điện: có đúng công suất, nguồn còn mới hay đã sử dụng lâu.

2. Kiểm tra tản nhiệt: Hãy kiểm tra xem tản nhiệt của CPU có bị bám bụi, chất bẩn hay không. Nếu có, hãy sử dụng bàn chải nhỏ hoặc bơm khí để làm sạch tản nhiệt.

3. Kiểm tra các linh kiện phần cứng khác: Bạn nên kiểm tra các linh kiện khác như card đồ họa, ổ cứng, ổ đĩa quang, v.v. để đảm bảo chúng hoạt động bình thường.

4. Kiểm tra phần mềm: Hãy chạy các chương trình quét vi-rút và chương trình quét rác để kiểm tra xem có bất kỳ phần mềm độc hại nào hoặc tập tin tạm thời không cần thiết nào trên máy tính của bạn.

5. Nâng cấp phần cứng: Nếu các giải pháp trên không hoạt động, bạn có thể nâng cấp một số phần cứng như ổ cứng, card đồ họa hoặc bộ nhớ RAM để cải thiện hiệu suất và ổn định của hệ thống.

Tuy nhiên, nếu bạn không tự tin hoặc quá bận rộn để tự xử lý vấn đề này, bạn có thể mang máy tính của mình đến một trung tâm sửa chữa máy tính để được tư vấn và xử lý vấn đề.

NHVIP

Rìu Sắt
Cùng nhận định với bạn trên.
Trước đây cũng có một bộ PC cũ gặp tình trạng gần giống thớt: Màn hình đang dùng thì trắng xóa; reset bằng phím cứng thì chưa kịp vào win đã tự khởi động lại, cứ thế lặp lại liên tục.
Đầu tiên cũng tháo kiểm tra ram, cpu, quạt, màn, dây kết nối nhưng không vấn đề gì. Ngẫm do nguồn hỏng điện vào có vấn đề nên đổi thử nguồn thì 1 tháng sau bị tiếp. Lại đoán do main bị ngâm điện, xả các kiểu rồi cũng ít thì vài hôm lại tái diễn (đôi khi sống được hơn tuần).
Đã xử lý triệt để bằng cách đổi main mới. Tuy nhiên do PC hàng cổ nên mua đổi không mất phí bao nhiêu, bạn cân nhắc tới tiệm kiểm tra linh kiện, chứ tự mình đoán rồi mua thay thì dễ mất tiền oan.

thuuong1309

Rìu Sắt Đôi
anh em có ai đã từng gặp trường hợp như mình không? sau khi bị như bạn thì mình test tất cả linh kiện và thay ổ cứng thì mọi thứ đều bình thường> Lỗi ổ cứng, đây là kinh nghiệm đã trải qua không chém gió làm gì, anh em tin được thì tin ko tin thì thôi mình ko quan tâm.

hcvqb

Búa Gỗ Đôi
anh em có ai đã từng gặp trường hợp như mình không? sau khi bị như bạn thì mình test tất cả linh kiện và thay ổ cứng thì mọi thứ đều bình thường> Lỗi ổ cứng, đây là kinh nghiệm đã trải qua không chém gió làm gì, anh em tin được thì tin ko tin thì thôi mình ko quan tâm.
em thì không thay ổ cứng như bác, mà dùng usb boot chạy mà vẫn bị

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Chắc hỏng chip cầu nam, chíp cạnh dưới quạt CPU có miếng tản nhiệt to, thường các main cũ. Thấy người ta bảo đi hấp, nhưng cỡ 3 tháng cũng bị lại. Có đk thay main mới. H81 trở xuống chắc chỉ còn mấy main TQ

hcvqb

Búa Gỗ Đôi
Có thể nguyên nhân của tình trạng này là do vấn đề về phần cứng hoặc phần mềm. Dưới đây là một số giải pháp mà bạn có thể thử để xử lý vấn đề:

1. Kiểm tra nguồn điện: có đúng công suất, nguồn còn mới hay đã sử dụng lâu.

2. Kiểm tra tản nhiệt: Hãy kiểm tra xem tản nhiệt của CPU có bị bám bụi, chất bẩn hay không. Nếu có, hãy sử dụng bàn chải nhỏ hoặc bơm khí để làm sạch tản nhiệt.

3. Kiểm tra các linh kiện phần cứng khác: Bạn nên kiểm tra các linh kiện khác như card đồ họa, ổ cứng, ổ đĩa quang, v.v. để đảm bảo chúng hoạt động bình thường.

4. Kiểm tra phần mềm: Hãy chạy các chương trình quét vi-rút và chương trình quét rác để kiểm tra xem có bất kỳ phần mềm độc hại nào hoặc tập tin tạm thời không cần thiết nào trên máy tính của bạn.

5. Nâng cấp phần cứng: Nếu các giải pháp trên không hoạt động, bạn có thể nâng cấp một số phần cứng như ổ cứng, card đồ họa hoặc bộ nhớ RAM để cải thiện hiệu suất và ổn định của hệ thống.

Tuy nhiên, nếu bạn không tự tin hoặc quá bận rộn để tự xử lý vấn đề này, bạn có thể mang máy tính của mình đến một trung tâm sửa chữa máy tính để được tư vấn và xử lý vấn đề.
nguồn Pico 480w, chắc sử dụng đã lâu vì mua máy ở quán sửa máy tính. nói chung thì cũng lo mỗi nguồn với cả main như mod nói, hôm trước lỗi quá không mở nổi máy, đành kêu thợ qua bế đi kiểm tra, kêu lỗi main, sửa main hết 300k, bảo hành 3 tháng, mà hôm qua lại tắt máy, nay lại bế đi rồi....