Hỏi/ Thắc mắc - PC bị tắt màn hình chỉ có thùng chạy khi đang dùng? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc PC bị tắt màn hình chỉ có thùng chạy khi đang dùng?

BHQbahien

Gà con
Máy mình mỗi lần xài Chrome coi youtube bấm Fullscreen là bị như hình (link dưới) , xong rồi trở lại bình thường. ko biết bị j .
Với lại máy đang bị triệu chứng như này : Nếu chơi Fifa Online 4 thì ko bị tình trạng tắt màn hình đơ luôn ko làm j dc , chỉ có thùng PC chạy , phải đè Power tắt rồi khởi động lại. Chơi mấy game nặng hay tác vụ nhiều là tắt. Có khi vừa khởi động vô Gameloop , click game PUBGm khởi động chạy vừa vô game là tắt đơ màn hình.
máy i5 3470 ram 8GB rx 560 nguồn aerocool plus 500w . mình có dùng phần mềm xem nhiệt độ thì thấy mấy kia chừng 43 độ , có cpu 55~65 độ lúc vô game.

Xin cám ơn duyệt và giúp mình !!!

BHQbahien

Gà con
Cái này tôi suy đoán có thể win bị lỗi rồi
Thử vào youtube với trình duyệt khác xem như thế nào
mình đã thử mở trình duyệt khác thì ko bị nữa. tks bạn.
còn bị tắt máy thì bây giờ cài win lại à

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
mình đã thử mở trình duyệt khác thì ko bị nữa. tks bạn.
còn bị tắt máy thì bây giờ cài win lại à
Có thể win bị xung đột gì đó với 1 phần mềm or driver nào đó .
Vì cấu hình PC của bạn tương đối ko tệ . Nếu như ko có dữ liệu gì nhiều thì lâu lâu cũng nên cài mới lại win 1 lần cho nó trơn , nhưng phải bảo đảm là bộ cài ko bị mod

BHQbahien

Gà con
Giờ chỉ có Phép Thử thôi bạn. Nếu cài Win xong mà vẫn bị thì xem lại nguồn
tks bạn. Nguồn thì mình mới thay rồi . để mình cài win lai xem sao. Bạn có thể trích đường dẫn cài win tốt cho mình dc ko , win 10 64 bit

BHQbahien

Gà con
Có thể win bị xung đột gì đó với 1 phần mềm or driver nào đó .
Vì cấu hình PC của bạn tương đối ko tệ . Nếu như ko có dữ liệu gì nhiều thì lâu lâu cũng nên cài mới lại win 1 lần cho nó trơn , nhưng phải bảo đảm là bộ cài ko bị mod
tks bạn . bạn có thể trích đường dẫn cài win 10 64 bit tốt cho mình dc ko

Hamano Kaito

Moderator
@BHQbahien | Bạn thích dùng Win gì thì cài Win đó thôi. Cách cài đặt thì bạn bỏ check mấy mục theo dõi của Mic đi (bỏ check mấy mục này sẽ đỡ bị tốn tài nguyên tí), nó nằm trong lúc đang cài Win luôn nha bạn. <== chỉ áp dụng Win 10
Mỗi người có cách vận hành khác nhau nên khó mà chỉ được.

tan512

Búa Gỗ
Lỗi của bạn khả năng cao liên quan đến driver của card VGA, theo nhiều phản ánh từ người dùng sử dụng dòng RX 500 series (RX 550, RX 560/460, RX 570/470, RX 580/480, RX 590), các bản driver từ phiên bản 19.12.2 trở lên sẽ hay gặp hiện tượng đang dùng thì tắt màn hình, đôi khi còn báo mất tín hiệu, người dùng gọi chung là lỗi Black Screen huyền thoại. Đến thời điểm mình viết bài này vẫn chưa thể fix được cho dòng RX 500 series.
Giải pháp:
1. Dùng phần mềm DDU để gỡ sạch bản driver card vga đang có trong máy
2. Cài đặt lại bản driver phiên bản 19.12.1 hoặc 19.11.3 (cái này do các chuyên gia hướng dẫn như thế, cond tùy thuộc vào card bạn do hãng OEM nào nữa, bản 19.11.3 hình như có bị chút vấn đề về OpenGL, nên khi chơi game giả lập Android hoặc phần mềm có cần sử dụng OpenGL sẽ có chút vấn đề.
3. Các phần mềm trên bạn vào techpowerup.com có hết nhé hoặc search google.
BONUS:
Để test chuẩn nhất thì bạn cứ vào chế độ safe mode của Windows, ở chế độ này sẽ không sử dụng driver VGA của AMD và một số driver khác, nếu mà vào safe mode vẫn lỗi màn hình đen thì nên xem lại card VGA, có thể lỗi đến từ phần cứng chứ không phải phần mềm.
Lúc sáng viết gấp nên thiếu sót nhiều và chưa chuẩn lắm ?

Sửa lần cuối:

BHQbahien

Gà con
Lỗi của bạn khả năng cao liên quan đến driver của card VGA, theo nhiều phản ánh từ người dùng sử dụng dòng RX 500 series (RX 550, RX 560/460, RX 570/470, RX 580/480, RX 590), các bản driver từ phiên bản 19.12.2 trở lên sẽ hay gặp hiện tượng đang dùng thì tắt màn hình, đôi khi còn báo mất tín hiệu, người dùng gọi chung là lỗi Black Screen huyền thoại. Đến thời điểm mình viết bài này vẫn chưa thể fix được cho dòng RX 500 series.
Giải pháp:
1. Dùng phần mềm DDU để gỡ sạch bản driver card vga đang có trong máy
2. Cài đặt lại bản driver phiên bản 19.12.1 hoặc 19.11.3 (cái này do các chuyên gia hướng dẫn như thế, cond tùy thuộc vào card bạn do hãng OEM nào nữa, bản 19.11.3 hình như có bị chút vấn đề về OpenGL, nên khi chơi game giả lập Android hoặc phần mềm có cần sử dụng OpenGL sẽ có chút vấn đề.
3. Các phần mềm trên bạn vào techpowerup.com có hết nhé hoặc search google.
BONUS:
Để test chuẩn nhất thì bạn cứ vào chế độ safe mode của Windows, ở chế độ này sẽ không sử dụng driver VGA của AMD và một số driver khác, nếu mà vào safe mode vẫn lỗi màn hình đen thì nên xem lại card VGA, có thể lỗi đến từ phần cứng chứ không phải phần mềm.
Lúc sáng viết gấp nên thiếu sót nhiều và chưa chuẩn lắm ?
Hiện tại sau khi xem các cách hướng dẫn sửa lỗi của các bạn thì :
- Màn hình Chrome coi youtube bị xanh như hình thì mình chuyển sang dùng trình duyệt khác thì đã không còn xuất hiện nữa.
- VGA bị Black Screen thì mình đã xóa đi driver phiên bản mới nhất trên hệ thống AMD. Và cài lại bản 19.11.3 trên techpowerup.com , cài xong ngồi test game test các kiểu theo như mọi lần mình hay thao tác vô game hay xem web thao tác nhiều hay bị tắt thì nay đã không bị nữa ( đã test dc 3 tiếng ) .
- Cảm giác dùng máy cũng thấy cải thiện được chắc do lúc trước driver xung đột làm cảm giác máy lag 1 chút.
- Mình xin cảm ơn các bạn đã giúp đỡ và đặc biệt là bạn tan512 đã cho cách sửa hiệu quả & đúng bệnh. Nếu đi ra tiệm sửa thì phải để máy lại cho kỹ thuật viên test vài ngày mới ra bệnh. cách này tiết kiệm time và công sức . xin cám ơn bạn !
Nếu sau vài ngày có vấn đề j xảy ra thì mình sẽ vào bài này thông báo.

tan512

Búa Gỗ
Hiện tại sau khi xem các cách hướng dẫn sửa lỗi của các bạn thì :
- Màn hình Chrome coi youtube bị xanh như hình thì mình chuyển sang dùng trình duyệt khác thì đã không còn xuất hiện nữa.
- VGA bị Black Screen thì mình đã xóa đi driver phiên bản mới nhất trên hệ thống AMD. Và cài lại bản 19.11.3 trên techpowerup.com , cài xong ngồi test game test các kiểu theo như mọi lần mình hay thao tác vô game hay xem web thao tác nhiều hay bị tắt thì nay đã không bị nữa ( đã test dc 3 tiếng ) .
- Cảm giác dùng máy cũng thấy cải thiện được chắc do lúc trước driver xung đột làm cảm giác máy lag 1 chút.
- Mình xin cảm ơn các bạn đã giúp đỡ và đặc biệt là bạn tan512 đã cho cách sửa hiệu quả & đúng bệnh. Nếu đi ra tiệm sửa thì phải để máy lại cho kỹ thuật viên test vài ngày mới ra bệnh. cách này tiết kiệm time và công sức . xin cám ơn bạn !
Nếu sau vài ngày có vấn đề j xảy ra thì mình sẽ vào bài này thông báo.
BONUS cho bạn thêm một vài lưu ý khi dùng máy tính:
1. Nếu siêng thì định kỳ 06 tháng nên cài lại Windows (Cài mới cứng luôn nhá, có SSD thì cài rất nhanh và tránh bị lỗi fulldisk 100%) hoặc đến khi xuất hiện lỗi có liên quan đến Windows
2. Nếu có chơi games nên tuân thủ theo FAQs của bên Linkneverdie, rất hay và cực kỳ hữu ích, chủ yếu là gamer nhé vì nó cài đầy đủ các bộ thư viện cần thiết, không nói đến toàn bộ người dùng
3. Với những đời CPU cũ, và phần cứng tương đối cũ thì nên cài những bản Windows 7 hoặc Windows 10 bản 1803, 1809, 1903 để cho hiệu suất của máy được tối ưu, tương thích tốt hơn vì càng về sau thì Microsoft khuyến nghị đời CPU càng mới hơn.
4. HẠN CHẾ dùng Windows Update để TỰ NHẬN DRIVER, nếu cần driver nên vào trực tiếp trang chủ của nhà sản xuất MainBoard và chọn đúng tên mainboard + ver + driver mới nhất theo đúng phiên bản Windows cần cài đặt, những bản driver từ NSX đã được kiểm tra khá kỹ nên khả năng lỗi là rất ít (vẫn có thể phát sinh nhưng sẽ được NSX cập nhật). Nếu dùng các phần mềm bên thứ 3 hoặc Windows Update tự nhận driver sẽ có thể gây ra hiện tượng lag dù chỉ lướt web, xem phim, nặng thì dẫn đến treo toàn bộ hệ thống, có khi còn xảy ra hiện tượng quá nhiệt các linh kiện do driver gây ra nhé.
5. CUỐI CÙNG, Hãy nhớ chế độ Safe mode của Windows, nó rất hữu ích cho các bạn trong lúc cần xác định lỗi do phần cứng hay phần mềm

Sửa lần cuối: