This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc PC bị sập kiểu này do nguyên nhân gì

khanh1995

Gà con
chào mọi người, hiện tại mình đang dùng main z390 aorus ultra + i7 8700. Máy mình nếu sử dụng trong phòng điều hòa hoặc không khí lạnh thì sử dụng bình thường, nhưng chỉ cần thời tiết nóng như vài hôm gần đây mà ko mở điều hòa thì đang dùng nó bị sập máy và khởi động lại nhưng ko lên hình, chỉ sáng case, đèn báo sáng trên main ko hiện. Ai đã từng gặp tình trạng này chưa ạ

malemkhoang

Rìu Chiến
Chắc đây là lần đầu bạn gặp tình trạng máy trục trặc như vậy. Tình trạng này là do máy quá nóng nên tự tắt để bảo vệ. Nếu ngay sau đó, do máy vẫn chưa giảm nhiệt độ đến mức độ an toàn để hoạt động mà bạn vẫn bật máy lên thì máy vẫn không hoạt động, đèn main sẽ không sáng như bạn đã biết.
Để máy hoạt động được ổn định trong điều kiện thời tiết nóng, nhiệt độ môi trường xung quanh máy trên 30 độ C, bạn cần tăng cường năng lực tản nhiệt của máy bằng cách: làm vệ sinh máy, thay keo tản nhiệt của CPU; giảm nhiệt độ môi trường xung quanh máy bằng cách bổ sung quạt hoặc sử dụng phòng điều hoà, laptop thì gắn thêm đế tản nhiệt.
Nếu tất cả những giải pháp mà tôi nêu ra vẫn không khả thi thì bạn cần đưa máy đi North Pole...​

ThienPhuc

Búa Đá
Tài khoản bị khóa
Bạn lấy aida xem nhiệt độ cpu, vga, ... là bao nhiu lúc ở ko và lúc fulload. nếu thấy cpu nóng quá thì thay bộ tản nhiệt cho ẻm. thế là xong

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
đồ bây giờ sao có thể so với đồ của ngày xưa được ông ơi.
ngày xưa VN không sản xuất được nên toàn nhập nguyên con, giờ lại k nhập nguyên con mà lắp ráp trong nước.
tiền thì tăng, đồ thì đểu.
từ cái tv, tủ lạnh, cho tới cái xe máy, nồi cơm.
quả tv sharp thời ba mẹ tôi cưới nhau vẫn còn xem tốt, ông tv LG Sony smart lúc mua 30tr mới 9 năm hỏng mịa màn hình, đi thay thợ nó bảo tiền thay gần = tiền mua tv mới

M E N

Búa Đá
máy cấu hình thấp cpu ăn ít điện main k xử lý nhiều nên ko nóng mấy đâu. Bác mà dùng mấy đời gen 13 14 sẽ biết nóng thế nào

Fusin

Rìu Sắt
Đây là điển hình máy Nhà giàu không thể ở nhà tranh. Còn tại sao có máy ở nhà tranh mà vẫn sống khỏe... vì sinh ra phận nó đã là nghèo...hihi. Đây là hiện đại quá...nên nó vậy. Trong bộ nguồn mainboard z390 aorus ultra có một con cảm biến nhiệt (mô phỏng chức năng AI). Nó "rất ngu/thông minh" tùy hiểu nhe! Nhớ tất cả mọi thứ ảnh hưởng đến main và set ở một chế độ an toàn nếu chúng ta dùng trong một môi trường ổn định có thời gia đủ dài (thường khoảng 100h). Nên khi chuyển qua môi trường mới, chưa thích ứng, nó vẫn load dữ liệu cũ đã ghi nhận, nên so sánh sai là nó ngưng thở ngay.

Cách giải quyết, phục hồi nó về giá trị nhà sản xuất, để nó nạp lại dữ liệu môi trường mới sẽ ổn ngay. (biết thì mở máy tháo ram, tháo pin cmos, nhấn nút nguồn 3S, vào Bios ...nhấn nhấn về thông số default), không biết thì "mở túi" cho người biết làm giúp.

khanh1995

Gà con
trước đó mình cũng thử tháo pin cmos, có nhấn nút nguồn khoảng vài giây để xả điện và vẫn bị vậy bác ạ. Đang nghi ko biết có phải do con nguồn lỗi ko nữa

khanh1995

Gà con
mình thấy PC cỏ lại ít khi lỗi vặt kiểu này

khanh1995

Gà con
Bạn lấy aida xem nhiệt độ cpu, vga, ... là bao nhiu lúc ở ko và lúc fulload. nếu thấy cpu nóng quá thì thay bộ tản nhiệt cho ẻm. thế là xong
ko nóng quá đâu bác, mình chỉ mở mỗi youtube nên nhiệt độ cpu chỉ loanh quanh tầm 40-50 hoặc lên 60 là cùng chứ ko cao. vga mình thử thay 2 con khác nhau nên chắc ko phải do vga Lúc đầu cũng nghĩ do tản thay từ t400i => tản aio vẫn sập

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thử thay nguồn chưa bác. Nếu thay nguồn vẫn bị thì 100% main.

ThienPhuc

Búa Đá
Tài khoản bị khóa
Vậy bạn cứ thử làm thằng mềm (win) trc khi làm mấy thằng cứng (cpu, main, ram,...) xem thế lào

Fusin

Rìu Sắt
Tìm ra nguyên nhân chưa Bạn? Nếu đã các bước trên mà vẫn bị thì bước tiếp theo là giắc cắm nguồn vào main do quá trình vệ sinh hay tháo lắp gắn lại chưa gắn thật chặt vào main. Nếu đã gắn chặt rồi mà lõi chân cắm bị lỏng cũng xảy ra hiện tượng này. Vào bios kiểm tra lại toàn bộ thông số cấp nguồn cho main xem có chỗ nào báo đỏ hay không. Nếu có một mục nào thì chính thị là nó rồi đấy.