This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ SSD của mình không thể cài được Windows?

vicam

Búa Gỗ Đôi
Tình hình là mình mới mua được ổ SSD cũ.
Sau khi format thì báo không cài được win: "windows cannot be installed to this disk. The select disk is of the GPT partition style".
Xin hỏi có cách nào khắc phục được không?

NgoHungCuong

Rìu Vàng
Bạn đang cài windows 7?
Nếu cài windows 7 thì bạn cần chuyển sang MBR.
Nếu cài windows 10 thì cài ở chế độ GPT bình thường.

vicam

Búa Gỗ Đôi
Bạn đang cài windows 7?
Nếu cài windows 7 thì bạn cần chuyển sang MBR.
Nếu cài windows 10 thì cài ở chế độ GPT bình thường.
mình cài windows 7 từ usb, hướng dẫn cụ thể hơn được không bạn, tới bước format ổ dĩa xong không cho cài đâu còn lựa chọn nào khác.

colombus

Gà con
tôi nghĩ là dùng acronis trong bộ usb boot để chuyển định dạng mà mình muốn. tôi vẫn dùng bộ
DLC 2017

wowwow12

Gà con
Cài win 10 pe lên usb rồi copy file win 7 vào usb. Vào Bios boot vào usb win 10 pe rồi sử dụng phần mềm convert từ chuẩn GPT sang MBR

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Cách đơn giản và nhanh nhất bây giờ là bạn tạo một bộ cài Windows 7 chuẩn UEFI cho ổ cứng định dạng GPT. Bạn có thể dùng Rufus hoặc nếu muốn tự tạo bằng tay thì tham khảo comment dưới đây:

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Nếu ổ ssd không lưu dữ liệu thì bạn delete hết các phân vùng trên ssd rồi chọn vào ổ ssd cài đặt win 7 không cần format thử xem có được ko?

NgoHungCuong

Rìu Vàng
Không cần sử dụng tool gì khác cả.
Chỉ cần dùng USB cài windows 7 là có thể làm được rồi.
Bạn sẽ mất hết dữ liệu trên ổ cứng.

NgoHungCuong

Rìu Vàng
Bạn cài windows 7 và chọn

Bạn chọn lần lượt các Partition rồi Delete hết đi.
Sau đó chọn New là được.

NgoHungCuong

Rìu Vàng
Nếu ổ ssd không lưu dữ liệu thì bạn delete hết các phân vùng trên ssd rồi chọn vào ổ ssd cài đặt win 7 không cần format thử xem có được ko?
Chuẩn rồi.
Trước mình cài windows 10 nó cũng chuyển sang GPT thế là không cài lại windows 7 được.
Đành xóa các phân vùng và tạo lại trong lúc cài Windows 7.

Sửa lần cuối:

lap009

Búa Đá
windows 7 64 bit hỗ trợ đầy đủ gpt rồi
mình thấy gpt và eufi nhanh hơn với mrb

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Sao mình thấy nó vẫn như nhau nhỉ
nói trắng ra là như nhau, nhanh chậm tính theo đơn vị mi-li-giây thì phải, chả nhớ nổi
Khác biệt là GPT an toàn cho dữ liệu hơn MBR, biết được có nhiêu đó thôi thì cô giáo đi lấy chồng nên mất dạy rồi =)

son38

Búa Gỗ Đôi
Có 2 hướng xử lý:
1. Chuyển SSD về dạng MBR và cài bình thường, khuyên dùng Minitool, bạn tìm hiểu cách chuyển GPT qua MBR trên google sau đó cài win7 như bình thường.
2. Chuyển đổi trong BIOS sang UEFI nếu có, sau đó đến đoạn cài win thì chọn vào các phân vùng của SSD, chọn delete hết tất cả thành 1 phân vùng Unlocate (có thể dùng WinPE để làm thao tác này) rồi chọn cài win vào phân vùng unloacted đấy là ok, với điều kiện bộ cài của bạn có UEFI.
chúc bạn thành công.

vietvinh1603

Búa Gỗ

Cô giáo giờ êm ấm bên ck rùi nhỉ, có khi lòi vài đứa rồi kk

hieuna

Búa Gỗ Đôi
Thế ssd lắp cho laptop nhiệt độ luôn trên 50 thì do gì vậy các bác