Hỏi/ Thắc mắc - Ổ cứng ngoài tốc độ chậm? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ cứng ngoài tốc độ chậm?

Mình có một ổ cứng di động 1T ,hiệu gate way ,hiện nay nó nhận dữ liệu (copy/paste)rất chậm ,có ai biết giúp giùm với .mình không biết có còn xài được hay không ,và cách fix nó nếu nó không bị hư.......thanks reads

huynhan113

Búa Đá
Mình có một ổ cứng di động 1T ,hiệu gate way ,hiện nay nó nhận dữ liệu (copy/paste)rất chậm ,có ai biết giúp giùm với .mình không biết có còn xài được hay không ,và cách fix nó nếu nó không bị hư.......thanks reads
Bạn phải xác định ổ cứng di động bạn xà cơ (đĩa xoay) hay dạng chip. Tại copy chậm cũng có thể do virus hoặc ổ cứng bạn bị bad (nếu xài dạng cơ), bạn nên chép hết dữ liệu ra dùng phần mềm kiểm tra sức khoẽ ổ cứng là biết bệnh hà bạn.

Bạn phải xác định ổ cứng di động bạn xà cơ (đĩa xoay) hay dạng chip. Tại copy chậm cũng có thể do virus hoặc ổ cứng bạn bị bad (nếu xài dạng cơ), bạn nên chép hết dữ liệu ra dùng phần mềm kiểm tra sức khoẽ ổ cứng là biết bệnh hà bạn.
Cho mình hỏi ,mình cần dùng phần mềm nào để test vậy bạn ….chỉ cho mình với...thanks bạn

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Ổ cứng di động 1TB không cần nói thêm cũng biết là HDD rồi.
Copy/paste rất chậm là bao nhiêu MB/s? Thông thường với HDD gắn ngoài chỉ đạt ~30-40 MB/s.
Bạn chép 1 file vài ba GB lên rồi nhìn là biết tốc độ ghi của HDD- Hoặc chụp màn hình lên cho mọi người xem.
Nếu tốc độ chỉ đạt <15MB/s là chậm.
Còn nếu hay bị dừng, không hoàn thành đọc, chép file; xem phim cứ bị đứng > Lưu dữ liệu đi là vừa.

Nguyên nhân phần nhiều có thể do cáp nối đầu gắn với HDD bị lỏng hay tiếp xúc không tốt (nếu cứ tháo - gắn cáp đầu này thường xuyên thì sau vài - 3 năm sử dụng là hư cổng) > Dùng dung dịch vệ sinh phần cứng (hay RP7 xịt chùi cả cổng và cap xem có cải thiện gì không)
Lỗi bad sector cũng có thể xảy ra .
Bạn có thể dùng: CrystalDiskInfo để kiểm tra tình hình sức khoẻ HDD,
CrystalDiskMark để đo tốc độ đọc ghi
2 PM này có trong các USB cứu hộ.

Sửa lần cuối:

lqthanh85bl

Rìu Vàng
Ổ cứng chậm thường do nguyên nhân bad sector, để kiểm tra việc này cần phải tạo usb hirent boot bên trong có hdd regenerator hoặc MHDD để quét bad sector, nếu quá nhiều và ứng dụng không thể rebad nghĩa là phải thay mới, cách tạo usb hirent boot thì lên google search

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cách kiểm tra như sau:
1/ Đưa tai gần vào HDD để nghe âm thanh tiếng kêu của ổ cứng, nếu ổ cứng đang chạy và âm thanh kêu nhẹ điều và không phát ra tiếng kêu lạ như "két két, cọc cọc" thì kiểm tra thêm bằng cách dùng 2 phần mềm bên dưới (trường hợp nếu nghe âm thanh lạ liên tục thì bỏ đi là vừa).
2/ Crystal Disk Info
3/ HD Tune Pro

doanhvv

Rìu Bạc Đôi
Bạn chỉ nói là copy file chậm không nói rõ là copy file như thế nào, 1 file lớn hay nhiều file nhỏ, nếu copy nhiều file nhỏ sẽ không đạt được tốc độ đâu bạn.

Thanks all pro …...nói chung ổ cứng của mình copy/paste file lớn nhỏ gì cũng chậm hết và rất lâu mới hoàn tất ,kê tai vào nghe thì không có tiếng gì lạ ,vẫn êm ru ,mình nghĩ chắc hết cứu nỗi cái ổ cứng rồi quá....sài cũng vài năm rồi

caniquy

Búa Đá
túm lại thím nên kiểm tra hdd bằng các phần mềm như ae đả tư vấn phía trên
ngoài ra thím phải so sánh tốc độ COPPY FILE LỚN giửa win đang sài VS win mini ( trong usb boot). và so sánh tốc độ của chúng coi ntn! rồi sau đó tính tiếp {shoot1}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dùng phần mềm check BAD sector
Thanks all pro …...nói chung ổ cứng của mình copy/paste file lớn nhỏ gì cũng chậm hết và rất lâu mới hoàn tất ,kê tai vào nghe thì không có tiếng gì lạ ,vẫn êm ru ,mình nghĩ chắc hết cứu nỗi cái ổ cứng rồi quá....sài cũng vài năm rồi
Nhiều bác đã đưa ra các phương án , thế mà bạn ko trả lời cụ thể nói chung x2 thì có muốn giúp cũng chán nản vì ko rõ thông tin như thế nào

Chào bác, bác thử dùng các phần mềm check bad sector ổ xem có bị bad không, bad bao nhiêu %, nếu bị dưới 30% thì theo mình bạn có thể đi cắt cắt đoạn bad đi thì ổ sẽ nhanh trở lại thôi.

ducminh192

Gà con
bác thử dùng phần mềm hdtune pro kiểm tra xem ổ kém chưa , nếu kém thì thay ssd dùng cho nhanh và ổn định bác ạ