This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Ổ cứng ngoài (di động) cắm vào máy tính hoài luôn có sao không ?

Lokidra

Búa Gỗ
Mình có 2 cái ổ cứng di động 5TB (1 cái lưu phim truyện, 1 cái lưu game), nếu mình cắm vào máy suốt mà không rút ra thì có sao không nhỉ, mỗi lần coi đi làm về mà coi phim là cắm vô rồi tối ngủ lại rút ra hoài mệt quá (mỗi lần thoát ổ di động là phải mất vài phút vì bấm thoát nó cứ báo lỗi vài lần mới thoát đc).

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Ko sao nhé , 1 lúc ko truy cập thì mạch sẽ tự ngắt ổ để về trạng thái ngủ , sẽ ko chạy nên bạn khỏi lo

Trong Le

Rìu Vàng
thoải mái đi bạn. Giống như bạn gắn ổ cứng vào trong máy thôi.

rkdc131

Rìu Sắt
Quan trọng ổ cứng di động của bác là loại gì và thế nào. Giống như mình gắn ổ WD Red 3.5" với box orico không cần tháo ra, gần đây mình cũng chạy chương trình kiểm soát để đĩa không ngủ, hầu như nếu mình phởn thì cứ 24/24 vì bản chất ổ Red là ổ có khả năng chạy liên tục.

Còn nếu ổ cứng rời của bác là dạng thường nhỏ xinh, mua về cắm một phát vô cổng USB thì k nên chạy liên tục 24/24, chỉ nên chạy tới khi nào dùng máy xong rồi tắt máy chung với ổ cứng (k cần rút ra), sau khi xài mở máy lên là ổ cứng lên theo.

Bác cũng phải chú ý xem lúc dùng ổ cứng nếu sờ thấy ấm ấm là ok còn nếu quá nóng sờ vào giật mình thì không nên cắm lâu nhé. Dạng SSD rời thì không nóng lắm chỉ ấm còn dạng HDD rời thì sẽ ấm ấm tới nóng tùy theo dung lượng. Mình xài HDD dung lượng lớn nên khi hoạt động ổ nóng (mình có cách tản nhiệt riêng).

Mình còn cắm 1 ổ HDD ngoài cho game, 1 tháp ổ cứng để backup dữ liệu, 1 ổ cứng chứa dữ liệu tạm, 1 ổ chứa linh tinh. Cũng mấy năm rồi, chưa hư ổ nào bao giờ, chỉ khi nào mình hết dung lượng mình mới mua thêm.

Sửa lần cuối:

Whale

Rìu Chiến
Cứ dùng thoải mài bạn ơi !
Trải nghiệm thực tế của mình sau vài năm cắm ổ cứng di động liên tục là vẫn chạy được !
Có thể dùng kèm phần mềm chính hàng của nhà sản xuất:

Lokidra

Búa Gỗ
Mình dùng 1 con WD My Passport Ultra 4TB cùng 1 con SP Armor A66 5TB ngoài ra còn 1 cái 1 cứng HDD cũ 1TB mình mua thêm hộp với cáp để dùng như là 1 ổ di động nữa

Lokidra

Búa Gỗ
Bác hay sưu tầm phim nguồn ở đâu vậy?
mấy phim mình thích muốn lưu lại luôn thì mình thường tải ở HDvietnam với ThuvienHD, còn tài mấy phim mới ra để dành khi nào rảnh coi thì tải trên phimmoi, hoạt hình hoặc kamen rider thì chủ yếu tải trên animet.net với anime47. mỗi lần tải về xong mình cho chuyển qua H.265 cho nhẹ, bữa nào rảnh thì cày 1 lượt rồi xoá ^_^.