This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc ổ cứng không nhận chỉ hiển thị trong Bios

haicorn

Gà con
Nhờ anh em giúp đỡ. Mình lắp ổ HDD 3.5 vào pc, kiểm tra trong Bios đã hiển thị nhận ổ, nhưng khi vào windows thì nó lại không hiện trong disk manager. mình đã thử tháo ổ ssd đang dùng ra và dùng cáp đó cắm HDD để loai trừ việc hỏng cáp. Ổ HDD của mình là WD Green WD40EEZRX chuẩn SATA. có các nào xử lý không ạ, mình ko cần dữ liệu trong ổ.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
k phải hỏng cáp, bạn xem thử cái dàn đuôi sau ổ cứng, kiểu slave master ấy, xem cắm vào chỗ nào rồi
hoặc trường hợp thứ 2 là k đủ nguồn thì bios vẫn lên nhưng vào win k hiện

haicorn

Gà con
hiện tại là ko cắm gì chỗ đó ạ, bạn xem giúp mình phải cắm ntn được ko

tinhlskhoi

Búa Gỗ
dùng phần nềm MiniTool Partition Wizard Professional vào đó chọn ổ vừa gắn vào chọn Create để tạo phân vùng là xong.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
bạn xem trên ổ cứng chỗ gần đuôi nó có ghi rõ là k cắm thì thế nào mà cắm cổng nào thì thành slave hay master đó, mà nếu k cắm thì kệ nó, xem còn dư cổng nguồn nào thì đổi cổng nguồn thử

tinhlskhoi

Búa Gỗ
trường hợp của bác chủ thì hình như cái này k có tác dụng
làm gì ko có tác dùng hdd new 100% đa phần chưa phân vùng thay trong bios có nghĩa hdd đã nhận chỉ cần tạo nó phân vùng thì windows nó mới nhận. chưa kể nếu hdd cài win thì phải set action và set bootice nữa

haicorn

Gà con
dùng phần nềm MiniTool Partition Wizard Professional vào đó chọn ổ vừa gắn vào chọn Create để tạo phân vùng là xong.
dùng cái đó cũng ko hiện bạn à, nó chỉ hiện trong Bios thôi, còn vào win PE xài các tool chia ổ đều ko hiện, ko rõ là bị lsao

haicorn

Gà con
mình cũng vừa tra thử hướng dẫn từ hãng thì nó mặc định là như vậy ko có Jump nào. có thể do nguồn yếu để mình thử xem sao, mà máy mình kéo con vga nguồn phụ bắn bupg ok

huynhlam

Rìu Sắt Đôi
Thử đổi cáp/port sata và cáp nguồn luôn! Windows gì bạn? (win xp, 7 or 10 (nên xài win 10-1904x.x chính hãng nhé). Thử cài driver/update bios đầy đủ: intel chipset, intel ME, intel SATA AHCI, Intel Rapid Storage Technology Driver. (vào trang của nhà sx tải, tránh dùng driver của windows update - tắt mạng gỡ bỏ hết driver & cài lại driver mới)