This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ cứng HDD văn phòng

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Nhờ các bác tư vấn em ổ cứng HDD loại 500Gb cho chục dàn máy văn phòng. Hiện tại các máy đang lắp ổ SDD loại 120Gb bị báo lỗi đầy ổ cứng nên em dự định lắp thêm một ổ HDD để chứa dữ liệu. Yêu cầu ổn định và giá hợp lý không cần tốc độ cao vì chỉ sử dụng word, excel, chrome etc.
Cám ơn các bác trước ạ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
ổ 500 vs 1TB chênh nhau cũng ko bao nhiêu tiền , mà giờ lắp thêm chục ổ cũng toi gần chục củ . Nếu dữ liệu mỗi cá nhân ko nhiều bạn mua hẳn 1 cái ổ tầm vài TB ngon tí , cho 1 con máy ngon tí làm file server , phân quyền cho mỗi máy con 1 thư mục , lưu chung vào 1 máy . như thế chi phí rẻ hơn .
ổ SSD mà lưu dữ liệu , lỡ tay xóa là xóa luôn , mà tèo là tèo luôn

Cuong1977

Rìu Chiến Chấm
Đúng rồi bác ơi. Bác có kinh nghiệm setup server như vậy hoặc có tài liệu hướng dẫn gửi cho em với

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
Bác có thể tư vấn rõ hơn được không ạ. Ví dụ với tầm 3-4 triệu thì mua ổ cứng loại này và thiết lập ta sao
bạn tìm 1 cái NAS Buffalo của nhật chạy cho bền, lựa cái nào có chức năng RAID 5 để cho an toàn dữ liệu khi bị hư ổ cứng vẫn phục hồi đc, và tốc độ nhanh. ( cái này không chắc, học lâu rồi nhưng k dùng quên rồi)
ổ cứng thì mua của WD RED, chuyên chạy 24/24 cho server ấy, trên mấy trang mạng nhiều vô kể, mình hay dùng nó cho máy tính tiền của tiệm net.

caniquy

Búa Đá
có 2 giải pháp đơn giản cho bạn
1) mua ổ cứng gắn dô từng máy cá nhân lun ,và tùy nhu cầu bạn mua loại 1TB,2TB...đừng mua loại 500GB vì giá nó rẻ hơn loai 1TB khoản 100k. ( và cách này đơn giản nhất)
2) mua ổ cứng tập trung.

- 1 là dùng loại ổ cứng Nas ( cái này củng dể cấu hình củng không khó) bạn mua loại ổ cứng có chạy Raid đó, vì mình thích nó An toàn nên chạy Raid 1. mình đả mua loại này cho công ty dưới 100 user
or bạn sài loại cho trên 100 user như > synology 815 lên mạng tìm nhá chạy yên tâm,và data dể quản lý .backup. phân quyền...

- 2 là bạn quất cái server...để làm dc nhiều thứ ( nhưng mình vẩn ưu tiên cho dử liệu chạy riêng 1 mình nó không nên dính dáng tới mấy cái phần mềm quản lý khác) - khuyên bạn nên chon ổ cứng Nas