Hỏi/ Thắc mắc - Ổ cứng gắn ngoài HDD qua cổng USB 3.0 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ cứng gắn ngoài HDD qua cổng USB 3.0

Note7

Búa Đá
Xin chào toàn thể các bác Vn-zoom!
Chả là em muốn xem phim full HD nên muốn đầu tư mua cái ổ cứng HDD cho tiết kiệm. Các bác xem con HDD 1TB 7500rpm qua box orico 2588us3 bằng USB 3.0 thì máy có chạy k ạ. Máy hiện tại chạy HDD 500GB tốc độ có 5400rpm. Cảm ơn các bác ạ

Minzuko

Gà con
Chạy tốt chứ bác. Tốc độ vòng quay càng lớn thì khả năng truy lục dữ liệu càng nhanh thôi chứ không ảnh hưởng đến việc có chạy không.

malemkhoang

Rìu Chiến
Nhà sản xuất dùng ổ có 5400 rpm bây giờ e thay bằng ổ 1 TB rpm thì e sợ máy nóng quá, hại máy bác ạ
==========

Máy mình HDD 320, mình đã thay con 1T vào chạy được mấy năm rồi.
Sau ngứa nghề, mình ra BVLT hỏi, nó bảo không được,
hỏi tại sao, nó bảo không đủ điện, đúng là điên nặng...
Nóng thì nhằm nhò gì.
Thằng làm ra máy nó đã tính toán tối ưu hết:
- Tản nhiệt cho CPU nằm góc trên bên trái và ra sau màn hình;
- HDD nắm góc dưới bên phải;
- RAM nằm giữa máy, có thằng chơi đểu nó nhét con RAM dưới bàn phím...

Note7

Búa Đá
==========

Máy mình HDD 320, mình đã thay con 1T vào chạy được mấy năm rồi.
Sau ngứa nghề, mình ra BVLT hỏi, nó bảo không được,
hỏi tại sao, nó bảo không đủ điện, đúng là điên nặng...
Nóng thì nhằm nhò gì.
Thằng làm ra máy nó đã tính toán tối ưu hết:
- Tản nhiệt cho CPU nằm góc trên bên trái và ra sau màn hình;
- HDD nắm góc dưới bên phải;
- RAM nằm giữa máy, có thằng chơi đểu nó nhét con RAM dưới bàn phím...
Máy bàn thì chắc được bác ạ. Chứ laptop e sợ nó die thật, vì nóng tý nó đã hạ sung, quạt quay tít rồi

caniquy

Búa Đá
Không vấn đề gì đâu bạn, nhưng thường HDD cho laptop thì chỉ toàn loại 5400rpm là nhiều thôi, loại 7200rpm ít và ồn nhiều. Bạn có thể sử dụng ổ chính cài win là SSD và thêm ổ HDD vào khay DVD.
đúng rồi đó .nhủ bạn này nói nếu thay dc thì mua ssd samsung thay lun. NHƯNG ĐỂ Ý MÁY CÓ HỔ TRỢ BOOT TỪ CADYBAY KHÔNG NHA .MÁY MÌNH TÍNH GẮN CADYBAY NHƯNG ĐANG LO VỤ EM DELL 15R-5050 KHÔNG HỔ TRỢ BOOT TỪ CADYBAY + CHƯA GOM ĐỦ LÚA {big_smile}

sweetlove93

Búa Gỗ Đôi
Anh em ơi cho mình hỏi với. Vừa thay ssd và chuyển hdd sang caddy bay mà mua nhầm 9.5 nên chêm mấy miếng Băng keo xôp lên và đã lăps xong. Hoạt động oke.
Hiện tại Bios máy đang boot Legency Hdd....> Network> CDR sét lại nhưng Saver bị đứng ko được
F12 vào CD-DVD RW thì vào win bình thường . Vào win chạy PattionWinzar MoveOS hay Coppy Pation đều yêu cầu restart nhưng khi restart phải bấm f12 / CD- vào đượcthì máy bỏ qua giai đoạn chay (5s chờ bị next vào win cũ luôn)
Máy em Vostro 3560
Giờ em phải làm sao mấy bác {beat_brick}{beat_brick}{beat_brick}

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Anh em ơi cho mình hỏi với. Vừa thay ssd và chuyển hdd sang caddy bay mà mua nhầm 9.5 nên chêm mấy miếng Băng keo xôp lên và đã lăps xong. Hoạt động oke.
Hiện tại Bios máy đang boot Legency Hdd....> Network> CDR sét lại nhưng Saver bị đứng ko được
F12 vào CD-DVD RW thì vào win bình thường . Vào win chạy PattionWinzar MoveOS hay Coppy Pation đều yêu cầu restart nhưng khi restart phải bấm f12 / CD- vào đượcthì máy bỏ qua giai đoạn chay (5s chờ bị next vào win cũ luôn)
Máy em Vostro 3560
Giờ em phải làm sao mấy bác {beat_brick}{beat_brick}{beat_brick}
Bạn reset bios về default rồi lưu lại xem có được ko.
Tạo 1 cái usb boot rồi boot vào winpe ấy, vào trong đó dùng minitool partition wizard chuyển hệ điệu hành từ SSD sang HDD, rồi nhớ inactive phân vùng chứa hệ điều hành trên ổ cứng cũ đi.
Và nhớ chỉnh ưu tiên boot từ SSD trước 9trong bios)

C6H5OH

Búa Gỗ
Vãi lắp ổ 1T vô lap thì cũng vật vã đó, không như pc ráp 3 cái cũng được. Ham mê phim tài liệu nhật bản thế.

sirmartin

Búa Đá
Xin chào toàn thể các bác Vn-zoom!
Chả là em muốn xem phim full HD nên muốn đầu tư mua cái ổ cứng HDD cho tiết kiệm. Các bác xem con HDD 1TB 7500rpm qua box orico 2588us3 bằng USB 3.0 thì máy có chạy k ạ. Máy hiện tại chạy HDD 500GB tốc độ có 5400rpm. Cảm ơn các bác ạ
Dùng bình thường chả có vấn đề gì, dùng ổ 2.5 thì tiện hơn vì nhỏ gọn hơn thôi

ducminh192

Gà con
HDD 1TB thì bác mua SSD 240GB cài hdh làm ổ chính , ổ HDD bác dang xài cho làm ổ phụ lưu dữ liệu thì hợp lý hơn