Hỏi/ Thắc mắc - Ổ C tự động hiện ra rất nhiều tệp bộ nhớ tạm .tmp trên Windows 11 22H2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ổ C tự động hiện ra rất nhiều tệp bộ nhớ tạm .tmp trên Windows 11 22H2

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tình hình là mình đang sử dụng Windows 11 22H2, không hiểu sao đợt gần đây nó hiện ra rất nhiều tệp bộ nhớ tạm .tmp, mình tìm đủ cách, xoá bộ nhớ tạm trong các thư mục hệ thống...v...v mà vẫn chưa xác định cụ thể phần mềm nào cứ tạo ra, cứ xoá xong được 1 chút thì nó lại bắt đầu hiện tiếp, anh/em ai rành dụ này hay có giải pháp nào hướng dẫn giúp mình với nhé.

Cám ơn rất nhiều.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
bữa trong này cũng đã có người hỏi, những file bất thường này nếu không đang chạy soft nào thì thường do virus

Hamano Kaito

Moderator
bữa trong này cũng đã có người hỏi, những file bất thường này nếu không đang chạy soft nào thì thường do virus
Thấy máy bạn chủ có cài kav chắc ko đến nỗi nhiễm virus. Một soft nào đó tạo chẵn hạn, hi vọng là vậy
Này chắc phải dùng mấy soft tracking mới biết được

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Thấy máy bạn chủ có cài kav chắc ko đến nỗi nhiễm virus. Một soft nào đó tạo chẵn hạn, hi vọng là vậy
Này chắc phải dùng mấy soft tracking mới biết được
Mấy file này mới sinh ra gần đây thôi, chắc chắn là không phải do virus, giờ mình dùng soft nào tracking mấy file này vậy mod?

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Bạn dùng soft dọn dẹp phân vùng C (Windows) cho nó quét, các flie đó sẽ được xóa sạch, có thể dùng Disk Cleanup ngay trong Windows thử xem.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn dùng soft dọn dẹp phân vùng C (Windows) cho nó quét, các flie đó sẽ được xóa sạch, có thể dùng Disk Cleanup ngay trong Windows thử xem.
Thử hết cách rồi, dùng những trình dọn dẹp mạnh nhất cũng vậy, có thể dọn mọi nơi, nhưng riêng chỗ này thì quét không bao giờ sạch được, cứ vài phút là nó lại hiện ra từ từ đến khi có gần 100 file chỉ 0kb, lạ đời.

Long Sao

Junior Moderator
Tình hình là mình đang sử dụng Windows 11 22H2, không hiểu sao đợt gần đây nó hiện ra rất nhiều tệp bộ nhớ tạm .tmp, mình tìm đủ cách, xoá bộ nhớ tạm trong các thư mục hệ thống...v...v mà vẫn chưa xác định cụ thể phần mềm nào cứ tạo ra, cứ xoá xong được 1 chút thì nó lại bắt đầu hiện tiếp, anh/em ai rành dụ này hay có giải pháp nào hướng dẫn giúp mình với nhé.

Cám ơn rất nhiều.

Cái này có thể là virus hoặc ứng dụng ngầm định dấu hiệu backdoor khá cao

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Thử hết cách rồi, dùng những trình dọn dẹp mạnh nhất cũng vậy, có thể dọn mọi nơi, nhưng riêng chỗ này thì quét không bao giờ sạch được, cứ vài phút là nó lại hiện ra từ từ đến khi có gần 100 file chỉ 0kb, lạ đời.
Vậy cách tốt nhất là bạn cài lại Windows sạch cho máy nhé! Sau khi cài xong thì cài thêm cái này.

vothien12345

Búa Gỗ Đôi

Cám ơn rất nhiều.

Có một số cách để xóa các tệp tạm thời trong Windows 11, chẳng hạn như:

Sử dụng menu Cài đặt: Đi tới System > Storage > Temporary files, chọn tệp bạn muốn xóa và nhấp vào Xóa tệp1.
Sử dụng Nhận biết Lưu trữ: Bật Nhận biết Lưu trữ trong ứng dụng Cài đặt và chọn tùy chọn để tự động xóa các tệp ứng dụng và hệ thống tạm thời.
Sử dụng Dấu nhắc Lệnh: Mở Dấu nhắc Lệnh với tư cách quản trị viên và nhập del /q/f/s %TEMP%* rồi nhấn Enter.
Sử dụng Disk Cleanup: Mở File Explorer, nhấp chuột phải vào ổ đĩa bạn muốn dọn dẹp, chọn Properties, nhấp vào Disk Cleanup, chọn các tệp bạn muốn xóa và nhấp vào OK.
Sử dụng phần mềm của bên thứ ba: Tải xuống và cài đặt công cụ dọn dẹp đáng tin cậy như CCleaner hoặc Wise Disk Cleaner và làm theo hướng dẫn để quét và xóa các tệp tạm thời.
Để xác định phần mềm nào đang tạo tệp tạm thời, bạn có thể sử dụng công cụ như Trình giám sát quy trình hoặc FileActivityWatch để theo dõi hoạt động của tệp trên máy tính của bạn và xem quy trình nào đang truy cập hoặc tạo tệp .tmp. Bạn cũng có thể kiểm tra các thuộc tính của tệp .tmp để xem liệu chúng có bất kỳ thông tin nào về nguồn gốc hoặc mục đích của chúng hay không.

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc

Cám ơn rất nhiều.
Bác không cho thông tin ổ C dung lượng thay đổi thể nào nhưng phải khẳng định gần đây, các bản cập nhật Windows có vấn đề. Tôi có một laptop bình thường ổ C khoảng 32 GB (cài sạch, Backup lại). Sau một gian ngắn 3-5 ngày ổ C lên 62 GB mà không biết nguyên do dù không cài thêm soft. Tôi dọn rác bằng hệ thống của Windows nhưng không thấy giảm và quyết định Restore về lại dung lượng 35 GB. Sau đó cập nhật lại lên 42 GB và mới đây lại giảm còn 38 GB.
Vì máy vẫn hoạt động bình thường nên tôi đang để vậy xem MS đang "diễn biến tư tưởng" gì và có "suy thoái về phẩm chất" hay không(?)!!!{big_smile}

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
ca này bác chơi khó thế , tệp rỗng hầu như chẳng khai thác dc gì . bây giờ chỉ có xoá sạch rồi chịu khó ngồi F5 , thằng nào hiện ra nhanh tay ấn del khi đó bảng thông báo ko thể xoá sẽ hiện ra sẽ nêu chính tên cái app đó . chuyện tmp nằm ổ C mình thấy nhiều rồi , cam đoan ko phải zalo , zalo n tạo tmp trong appdata chứ ko phải C

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi cũng bị 1 lần giống chủ pic vào khoảng 2 tháng trước , ko hiểu do 1 cái gì đó có thể từ win update hoặc do dùng backup nó tạo ra , sau đó 1 vài lần khởi động hay 1 vài ngày gì đó nó tự mất .
Tôi cũng làm lạ , nhưng thôi ko có gi quan trọng và nó cũng ko tái xuất hiện nữa nên quên luôn

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cái này có thể là virus hoặc ứng dụng ngầm định dấu hiệu backdoor khá cao
Chắc chắn là không phải virus đâu bro, vì tôi cài Kaspersky ngay từ lúc đầu, rất ít khi tôi dừng hoạt động, nếu có dừng thì tôi cũng xác định rất rõ nguồn cài, này là file tạm của phần mềm gì thôi.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Vậy cách tốt nhất là bạn cài lại Windows sạch cho máy nhé! Sau khi cài xong thì cài thêm cái này.
Tình trạng này đôi khi cài mới vẫn bị, lúc trước có 1 lần nhưng tôi không chú ý lắm, mãi sau này gặp thì mới lưu lại để hỏi, máy có sẵn Kapserky Plus update full từ đầu rồi bạn, mò hoãi vẫn chưa xác định được từ đâu.