This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Những phần mềm bắt buộc phải có trong bộ cứu hộ máy tính?

phongtv

Búa Đá
Mình định xây dựng một bộ cứu hộ máy tính riêng. Có tham khảo qua Anhdv Boot và DLC boot thì thấy có rất, rất nhiều phần mềm. Cùng một chức năng có đến 2, 3 phần mềm như phân vùng ổ cứng có Aomei Partition Assistant và MiniTool Partition Wizard...v.v. Vì vậy xin tham khảo ý kiến của các bạn: những phần mềm bắt buộc phải có trong bộ cứu hộ máy tính, chỉ chọn 1 phần mềm tốt nhất trong cùng một chức năng. Thanks.

phongtv

Búa Đá
Mỗi phần mềm sẽ có cái "độc" riêng. Cho nên cứ có nhiêu tán hết vào cho chắc
Chính vì Anhdv boot và DLC boot có quá nhiều phần mềm e rằng cả đời cũng dùng không hết. Nên mình mới có ý định tự xây dựng một bộ cứu hộ riêng với một ít phần mềm cần thiết và hữu dụng.

Hamano Kaito

Moderator
@phongtv | Nếu ít thì đến lúc đụng phải ca khó. Mà ko có nhiều tools để test thì coi như tiêu
Đây chính là lý do vì sau có rất nhiều tools có cùng 1 công dụng. Tuy cùng 1 công dụng nhưng công năng mỗi tools có cái hay riêng
Tùy bạn thôi, chứ theo ý kiến của mình. Có nhiêu tán hết, còn ko thì chờ bà con cô bác vào cho ý kiến tiếp vậy

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Vấn đề là các phần mềm phải dùng ổn định và có cập nhật mới. Trên thực tế, có phần mềm này dùng tốt khi này nhưng lại gây lỗi khi khác. Lí do có nhiều nhưng do các phần mềm này bị bào chế để chạy được trên WIN PE nên phải chấp nhận thôi.
Ví dụ mình Backup hệ thống bằng Acronic True Imager bản 2020 nhưng khi phục hồi bị lỗi mà dùng bản 2014 thì không được nên phải cài lại windows, Về sau,mình dùng lại bản 2014 tuy cũ hơn nhưng vẫn OK. Để chắc ăn mình dùng thêm bản Backup hệ thống bằng Macrium Reflect để Backup và Restore khi cần.
Rất hoan nghênh bạn có ý tưởng mới nhưng rất nên tham khảo các tiền bối bởi tạo được bản Win PE ổn định, chất lượng, sạch và có chỗ đứng (sự tin tưởng) của anh em là không dễ.
Mình vẫn dùng bản win PE của anh@dv Đăng Văn Anh, rất ổn định.

Sửa lần cuối:

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
theo mình thứ k cần thiết nhất trên win pe là diệt virus, còn lại thì tùy ý kiến, mình hay xài ghost, sau này acronic, còn mấy kia ít động tới
mỗi ứng dụng có cái hay dở riêng, ví dụ như có trường hợp minitool chiến tốt, có trường hợp phải lôi Aomei ra xử mới được
còn mấy ứng dụng kiểu như dọn rác, team view thì mình nghĩ k cần, đa phần đã mò vô win pe là hầu như bung backup hay là cài mới lại, chứ ít ai xài tới cái đó

Shiny

Rìu Sắt
chọn dùng 1 trong 2 thôi bạn , down về cũng chỉ setup có mỗi usb mà các phần mềm như nhau nên ko nhất thiết tải cả 2 vì dùng có hết đâu. Mình dùng dlc boot nên thôi ko tải Anhdv.

phongtv

Búa Đá
@Hamano Kaito và các bạn xin giải đáp giúp: mình có đưa Mini tools partition wizard portable và Cent browser portable vào Winpe nhưng khi mở thì không chạy?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
@Hamano Kaito và các bạn xin giải đáp giúp: mình có đưa Mini tools partition wizard portable và Cent browser portable vào Winpe nhưng khi mở thì không chạy?
Bạn build winxpe tôi khuyên bạn nên build FF thay cho center , khi build bạn tùy chọn thêm vào uBlock cho FF sẽ rất tốt khi duyệt web .
Còn minitool bạn vào topic của tôi post bạn tải ver 12.0 https://vn-z.vn/threads/minitool-pa...-ly-phan-vung-o-cung.10414/page-9#post-342331
Sau khi setup xong bạn copy nguyên thư mục cho vào usb để chạy

Sửa lần cuối: