Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ tư vấn thiết bị mạng? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ tư vấn thiết bị mạng?

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
E đang tìm 1 thiết bị cấp phát mạng Lan cũng như lấy internet từ modem nhà mạng cho các máy tính văn phòng , số user đáp ứng khoảng 60-100 user ( wifi thì em có cục phát rồi , e muốn con thiết bị kia cũng cấp ip luôn ) .
Vì hiện tại e đang sử dụng modem của nhà mạng , ko đáp ứng dc số máy khi càng ngày càng tăng , thường hay xảy ra hiện tượng trễ mạng .
Mong các bác tư vấn giúp em , giá hợp lý với ạ

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bộ Chia Mạng Switch 24 Cổng 10/100/1000M D-Link DGS-1024C - Hàng Chính Hãng
mình dùng thằng này thấy cũng ổn, modem nhà mạng có 4 cổng lan, mình cắm vào 4 con này, với chỉ định riêng: con 1: chuyên cấp phát wifi và các máy quan trọng như camera, máy sếp, máy in photo qua mạng đa chức năng,v.v...
con 2 + 3 + 4: bố trí theo tầng lầu hoặc phòng, cơ quan mình thì tầng, nghĩa là ở tầng 2 nếu nhiều hơn 24 máy, thì mình mới xem cắm chung vào tầng 3 4, nếu đủ thì thôi, còn k thì chia phòng, nói chung quy ước sao cho khi cần mò là ra ngay.
nó k có chức năng dhcp, chỉ đơn thuần chia tín hiệu, mọi chuyện sẽ do modem tự quyết, nên khi trục trặc đa phần do sốc điện, rút ra cắm lại là xong, méo có setup gì đỡ nhức đầu

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
@cyberat bên nhà mạng họ cũng nói phải có thiết bị cấp phát LAN riêng , chứ cái modem nó cùi lắm bác , mà thực ra nhà mạng họ cũng chỉ cần có internet và đúng tốc độ cam kết chứ LAN họ ko quan tâm

thanhnghn

Búa Gỗ
Bộ Chia Mạng Switch 24 Cổng 10/100/1000M D-Link DGS-1024C - Hàng Chính Hãng
mình dùng thằng này thấy cũng ổn, modem nhà mạng có 4 cổng lan, mình cắm vào 4 con này, với chỉ định riêng: con 1: chuyên cấp phát wifi và các máy quan trọng như camera, máy sếp, máy in photo qua mạng đa chức năng,v.v...
con 2 + 3 + 4: bố trí theo tầng lầu hoặc phòng, cơ quan mình thì tầng, nghĩa là ở tầng 2 nếu nhiều hơn 24 máy, thì mình mới xem cắm chung vào tầng 3 4, nếu đủ thì thôi, còn k thì chia phòng, nói chung quy ước sao cho khi cần mò là ra ngay.
nó k có chức năng dhcp, chỉ đơn thuần chia tín hiệu, mọi chuyện sẽ do modem tự quyết, nên khi trục trặc đa phần do sốc điện, rút ra cắm lại là xong, méo có setup gì đỡ nhức đầu
Bạn kia muốn thiết bị đó cũng cấp IP luôn, modem của nhà mạng nó cũng cấp tối đa là 100 địa chỉ IP rồi. Cụ thể là chia bao phòng ở nhiêu tầng và khảo sát để đi dây Lan cho các máy tính văn phòng nữa thêm bộ phát wifi nữa. Modem nhà mạng có 4 cổng lan mình cắm 4 cổng đó cũng dc miên là khoảng cách gần, còn mà xa quá thì đi 1 cổng lan sang con switch chia cổng đỡ đi dây như mạng nhện. còn mà khoảng cách trên 50m thì nên đi lan quang

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
@thanhnghn mình muốn nó cấp toàn bộ dải ip LAN luôn bạn , sẽ là 1 lớp mạng riêng biệt , vì họ sử dụng 1 máy chủ phần mềm nội bộ qua LAN

thanhnghn

Búa Gỗ
@thanhnghn mình muốn nó cấp toàn bộ dải ip LAN luôn bạn , sẽ là 1 lớp mạng riêng biệt , vì họ sử dụng 1 máy chủ phần mềm nội bộ qua LAN
Vậy thêm 1 modem wifi , ý là con modem này mình sẻ cấu hình lại dãi ip riêng biêt VD: 192.168.2.1 chẳng hạn, thông thường modem nhà mạng là dãi 192.168.1.1 or 192.168.0.1. ví dụ cổng Lan1 của modem nhà mạng sẻ cắm qua modem vừa thêm ở trên cắm vào cổng Wan, sau đó từ cổng Lan modem này sẻ cắm tiếp vào bộ switch chia cổng tín hiệu đi các máy tính ở các phòng, càng nhiều máy thì mình căn lấy bộ switch chia 8 hay 16 cổng chẳng hạn, bạn phải khảo sát các đường đi miễn sao cho tối ưu là dc

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
lúc trước mình cũng từng làm vậy, dùng 1 thiết bị cấp phát ip của cisco, thời đó cũng mắc tiền à, rồi xảy ra sự cố là chính nó bị lỗi, nên phải xử lý nó trước, rồi chờ bảo hành các kiểu, nên thôi thà chơi thụ động, đó là lý do có 4 cục chia 24 cổng sau này. tên nó quên mất rồi, chỉ nhớ là cisco, có cổng usb cắm nóng ổ cứng di động vào share tài liệu trực tiếp luôn, mà thời đó là cách đây 10 năm rồi !

secpol

Rìu Chiến Bạc
E đang tìm 1 thiết bị cấp phát mạng Lan cũng như lấy internet từ modem nhà mạng cho các máy tính văn phòng , số user đáp ứng khoảng 60-100 user ( wifi thì em có cục phát rồi , e muốn con thiết bị kia cũng cấp ip luôn ) .
Vì hiện tại e đang sử dụng modem của nhà mạng , ko đáp ứng dc số máy khi càng ngày càng tăng , thường hay xảy ra hiện tượng trễ mạng .
Mong các bác tư vấn giúp em , giá hợp lý với ạ

Còn con nào thông dụng , cấu hình cao hơn chút dc ko bạn ? Tầm 3-5 triệu
Theo mình bạn có thể tham khảo 2 bé này:

Mô hình mạng của bạn khi đó cơ bản sẽ là Internet <--> Modem <--> Switch-Cisco Layer3 <--> Các Switch con bên trong LAN

Tại Switch Cisco bạn có thể chia ra các VLAN cho Server, Quản lý, Nhân viên và AccessPoint. Mô hình mạng của bạn nếu mở rộng hơn nữa thì cần nâng cấp bé switch cisco này. Nếu các switch bên trong LAN có hỗ trợ VLAN nữa thì bạn có thể gán 1 vài port cho Quản lý, 1 vài port cho access point, còn lại là nhân viên,...

Sửa lần cuối:

chungtien94

Búa Đá
Còn con nào thông dụng , cấu hình cao hơn chút dc ko bạn ? Tầm 3-5 triệu
mikrotik thì còn nhiều dòng cho văn phòng lắm, bạn vào https://mikrotik.com/ coi trước các mẫu rồi vào shoppe mua hoặc ở trên Sài Gòn thì có cửa hàng ở quận Bình Thạnh á, hàng chính hãng và có video hướng dẫn.
Đây là các cơ sở có ở Việt Nam https://mikrotik.com/buy/asia/vietnam
https://www.tongdai.com.vn/thiet-bi-mang-mikrotik.html