Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ tư vấn nguồn cấp điện cho 3 quạt ở case PC | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ tư vấn nguồn cấp điện cho 3 quạt ở case PC

gn20cm

Gà con
Chào các bác,
Chẳng là e mua quả quạt tản nhiệt như hình dưới, Quạt này thương dùng cho mấy con trâu cày.
Được cái nó quay 4-6000rpm nên e tính đấu lại dây 4 pin cho nó rồi ghim vào mainboad được ko nhỉ?

Với E thấy 12v 5A vậy nguồn PC có cấp điện cho 3 con quạt này được ko ạ? Tại e thấy mấy fan case pc toàn là 0.2 - 0.6A nên ko biết e đấu vào có cháy main hay là ảnh hưởng gì ko.
Cám ơn các bác giúp đỡ.

117a4ca4448c9ffa5dd0ace91859e138

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
theo mình thì bạn nên mua nguồn 12v riêng kiểu dành cho camera hay nguồn đa năng, rồi đấu thẳng vào quạt, chứ nguồn pc khả năng ôm k nổi mấy con này, huống hồ là tận 3 đứa

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
ko cháy đâu bạn , nó có quay thì cũng lờ đờ hoặc ko thể quay :D nguồn fan trên main cấp điện dòng thấp tầm dưới 1A .
cái gì đi với cái đó , 12x5=60W , nếu bạn sốc 3 con quạt đó vô case mà ko có hệ thống điều khiển thì n sẽ hút cho bạn 180W với 3 chiếc và tiếng ồn siêu khủng , nguồn máy tính phải thực sự khỏe và dư công suát đấy nhé .
bỏ qua vấn đề nguồn , bạn muốn dùng nó cho máy tính , bạn có thể thử cấp nguồn 5V cho nó , với 5V thì n chạy khá êm đềm và dòng ăn chắc khoảng 1-2A , nghĩa là từ 5-10W /1 chiếc. ko cần điều tốc vì tầm đó khá ổn định rồi .
- tạo mạch điều khiển từ system fan , nhưng cái này bạn phải hiểu về điện tử , đại khái là lấy dòng ra từ sysfan , mạch nhận sẽ dự vào đó để mở rộng áp hoặc dòng điều khiển cho 3 con quạt kia. bỏ qua
-dùng mạch điều tốc 12V -20A ( cái này sẽ chạy bằng cơm do bạn chỉnh VR ) cái này bạn có thể tùy ý chỉnh tốc độ quạt , Lưu ý tắt máy xong thì nên hạ tốc quạt về mức thấp nếu lúc trc đang để mức cao , tránh tải ăn nguồn quá lớn đột ngột đi luôn cả dàn

gn20cm

Gà con
ko cháy đâu bạn , nó có quay thì cũng lờ đờ hoặc ko thể quay :D nguồn fan trên main cấp điện dòng thấp tầm dưới 1A .
cái gì đi với cái đó , 12x5=60W , nếu bạn sốc 3 con quạt đó vô case mà ko có hệ thống điều khiển thì n sẽ hút cho bạn 180W với 3 chiếc và tiếng ồn siêu khủng , nguồn máy tính phải thực sự khỏe và dư công suát đấy nhé .
bỏ qua vấn đề nguồn , bạn muốn dùng nó cho máy tính , bạn có thể thử cấp nguồn 5V cho nó , với 5V thì n chạy khá êm đềm và dòng ăn chắc khoảng 1-2A , nghĩa là từ 5-10W /1 chiếc. ko cần điều tốc vì tầm đó khá ổn định rồi .
- tạo mạch điều khiển từ system fan , nhưng cái này bạn phải hiểu về điện tử , đại khái là lấy dòng ra từ sysfan , mạch nhận sẽ dự vào đó để mở rộng áp hoặc dòng điều khiển cho 3 con quạt kia. bỏ qua
-dùng mạch điều tốc 12V -20A ( cái này sẽ chạy bằng cơm do bạn chỉnh VR ) cái này bạn có thể tùy ý chỉnh tốc độ quạt , Lưu ý tắt máy xong thì nên hạ tốc quạt về mức thấp nếu lúc trc đang để mức cao , tránh tải ăn nguồn quá lớn đột ngột đi luôn cả dàn
Cám ơn các bác nhiều. E định mua quả nguồn đa năng 12v 20A + mạch điều tốc về độ lại case chút chứ e xài 13900k nên render thì cái phòng nóng như lò bánh mì luôn 🥲

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bác có đề xuất mạch nào tốt ko cho e xin tên or model với bác. E coi trên shopee lazada loạn quá ko biết nên chọn cái nào
Mã:
https://shp.ee/paf4vjn
Điều tốc bạn có thể sử dụng loại này , do là có thể lỡ vặn max nên tốt nhất chọn điều tốc cao hơn công suất 3 chiếc , điều tốc này có loại đảo chiều nhưng fan thì đảo có nguy cơ chết fan nên mua loại cố định thôi , gọn nhẹ , dễ đấu , n có ghi cách đấu. Bạn nên cắt dây VR đấu dài dây ra , cục điều tốc nhét trong case dc , VR có thể khoét lỗ ở vỏ case cho núm chỉnh thò ra ngoài , gọn đẹp .
Còn về phần nguồn , nếu nguồn 12V 20A thì chỉ có dùng nguồn tổ ong thôi , n khá to nên sẽ ko nhét trong case dc , chịu khó để ngoài , còn phương án dùng nguồn 24V 10A , nhưng do điều tốc kia của motor , n có thể lên trên mức 12V , vặn quá tay sẽ quá áp trên 12v sẽ cháy fan , nên tốt nhất nên dùng nguồn tổ ong , giá cũng rẻ hơn adapter . Bạn search Nguồn tổ ong 12V 20A .

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nghĩ chế cái fan cpu bằng mấy cái fan này , thêm mạch đo nhiệt độ nữa thì làm render phê lòi kèn , mình có thể tùy chỉnh , chạy nặng mà thấy nhiệt độ lên cao thì vặn cho fan nó rít thì ko có con tản nào kể cả đắt tiền ko so bì dc 😂 mỗi tội max công suất thì hơi ồn thật . cái cảm giác khởi động 1 con case server thì nghe tiếng quạt rít hú thôi rồi

gn20cm

Gà con
Mã:
https://shp.ee/paf4vjn
Điều tốc bạn có thể sử dụng loại này , do là có thể lỡ vặn max nên tốt nhất chọn điều tốc cao hơn công suất 3 chiếc , điều tốc này có loại đảo chiều nhưng fan thì đảo có nguy cơ chết fan nên mua loại cố định thôi , gọn nhẹ , dễ đấu , n có ghi cách đấu. Bạn nên cắt dây VR đấu dài dây ra , cục điều tốc nhét trong case dc , VR có thể khoét lỗ ở vỏ case cho núm chỉnh thò ra ngoài , gọn đẹp .
Còn về phần nguồn , nếu nguồn 12V 20A thì chỉ có dùng nguồn tổ ong thôi , n khá to nên sẽ ko nhét trong case dc , chịu khó để ngoài , còn phương án dùng nguồn 24V 10A , nhưng do điều tốc kia của motor , n có thể lên trên mức 12V , vặn quá tay sẽ quá áp trên 12v sẽ cháy fan , nên tốt nhất nên dùng nguồn tổ ong , giá cũng rẻ hơn adapter . Bạn search Nguồn tổ ong 12V 20A .
Cám ơn bác nhiều. E làm lại kiểu module rút ra được nên cũng gọn. các bác xài 13900k mà ko độ fan thì siêu nóng luôn, bữa Gearvn tư vấn e lắm quả tản nước custom sêm sêm thôi cũng 30 củ :)) e nghe xong rén luôn. Về thay lại con tản AIO LT720 rồi gắn quạt vào cho nó thổi cả main nữa thì mới cho chạy 24/24 được chứ quả tản trên main lúc chạy e sờ vào cũng bỏng tay luôn