Nhờ tư vấn - Nhờ tư vấn mua Laptop tầm giá 25-30tr phục vụ thiết kế, đồ họa cơ bản cho kỹ sư MEP | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ tư vấn mua Laptop tầm giá 25-30tr phục vụ thiết kế, đồ họa cơ bản cho kỹ sư MEP

TuLuan

Gà con
Xin chào các bác,
Như tiêu đề thì em cần nhờ ae tư vấn giúp mình để mua Laptop với tầm giá từ 25-30tr phục vụ các nhu cầu thiết kế 2D, vẽ shop, PTS. Máy đủ mạnh để sử dụng các phần mềm thiết kế 3D như Revit, SketchUp, Lumion
Em là dân MEP ạ. Nhờ các tiền bối chỉ giáo, e xin cám ơn!

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
graphic designer & digital artist ăn CPU
architect ăn GPU
VFX ăn cả CPU & GPU, còn ăn thêm RAM :(

theo như nhu cầu của bạn thì tôi offer cho bạn 2 con ổn nhất tầm giá 26 củ, còn 4 củ để mua phụ kiện
  • Vivobook Pro OLED M3500QC L1388W (chạy 3050) 15.6 inch
  • ZenBook 13 UX325EA KG658W (chạy Intel ARC) 13.3 inch
đừng để ý con Yoga Slim 7 Pro 14IHU5, bán cái máy méo ai mua còn chui đầu vào làm gì.

tôi chưa dùng qua arc nên không biết tròn méo như nào, cũng không biết có kén hay không, ổn định hay không. chỉ là theo Intel giới thiệu thì công nghệ tích hợp khá là hầm hố. dù sao cũng là thế hệ card đầu tiên của Intel.

nhưng tôi khuyên bạn nên lấy sự ổn định & lâu dài làm trọng (trừ khi 30 củ đối với bạn cũng không to tát gì).
13.3 inch là khá nhỏ nếu bạn không có sẵn góc làm việc được đầu tư màn rời 24 inch.
tôi từng dùng qua macbook pro nên tôi có thể khẳng định rằng làm đồ họa với laptop <15 inch là làm không nổi, buộc phải cắm màn rời, chuột phím rời. 13.3 inch phù hợp với người ít xách máy đi lòng vòng hoặc không làm đồ họa.
dòng ARC cũng mới, cộng đồng chưa có, nhờ có lỗi gì thì lên google cũng tìm không ra cách fix. cứ 3050 mà múc cho an lành, ổn định.

cảm thấy chưa ưng? OK về xin vợ 6 củ nữa lấy MSI Creator là vừa đẹp {adore}

sonha

Rìu Sắt
architect ăn GPU

theo như nhu cầu của bạn thì tôi offer cho bạn 2 con ổn nhất tầm giá 26 củ, còn 4 củ để mua phụ kiện
đừng để ý con Yoga Slim 7 Pro 14IHU5, bán cái máy méo ai mua còn chui đầu vào làm gì.

tôi chưa dùng qua arc nên không biết tròn méo như nào, cũng không biết có kén hay không, ổn định hay không. chỉ là theo Intel giới thiệu thì công nghệ tích hợp khá là hầm hố. dù sao cũng là thế hệ card đầu tiên của Intel.

nhưng tôi khuyên bạn nên lấy sự ổn định & lâu dài làm trọng (trừ khi 30 củ đối với bạn cũng không to tát gì).
13.3 inch là khá nhỏ nếu bạn không có sẵn góc làm việc được đầu tư màn rời 24 inch.
tôi từng dùng qua macbook pro nên tôi có thể khẳng định rằng làm đồ họa với laptop <15 inch là làm không nổi, buộc phải cắm màn rời, chuột phím rời. 13.3 inch phù hợp với người ít xách máy đi lòng vòng hoặc không làm đồ họa.
dòng ARC cũng mới, cộng đồng chưa có, nhờ có lỗi gì thì lên google cũng tìm không ra cách fix. cứ 3050 mà múc cho an lành, ổn định.

như trên, nhưng mình có góp ý nếu xác định dùng màn rời để vẽ pts thì lap cũng ko cần oled, còn nếu định vẽ trên lap thì mua con bé nhất là 15 inch chứ ko nhìn thấy cái j mà vẽ.

son38

Búa Gỗ Đôi

TuLuan

Gà con
architect ăn GPU

Em cám ơn bác.
Nhân tiện thì e chia sẽ thêm một chút về quan điểm của e: Con 13.3 thì nhỏ quá, chắc là k phù hợp với e rồi vì e cũng k có xài màn hình rời. Còn con Vivobook kia thì e đánh giá là dòng máy này phù hợp hơn với dân văn phòng hoặc chỉ dùng trong môi trường thiết kế 2D, còn làm 3D chắc hơi đuối. Máy nhỏ và mỏng, khả năng hoạt động liên tục thời gian dài chắc tản nhiệt sẽ không được tốt lắm.
Em thiên hướng về 2 dòng: Máy trạm hoặc là dòng MSI. Máy trạm thì e thích Dell/HP. Bác có thể tư vấn tiếp giúp e không ạ? Hoặc là có đánh giá gì về con MSI k? Ví dụ như so sánh về độ bền, độ ổn định so với dòng máy trạm của Dell/HP thì sao?

TuLuan

Gà con
Với kinh nghiệm sử dụng Dell 7510 thì mình mạnh dạn tư vấn bạn tham khảo mã này: Dell Precision 7530. Bạn có thể search GG để tìm hiểu thêm thông tin.
Cấu hình: CPU: Intel Core i7 8750H I RAM: 16GB DDR4 I SSD: 512GB I Card đồ hoạ: Quadro P3200 6GB I Màn hình 15.6 Inch : Full HD IPS
Giá bán (tham khảo): 29.500.000 VNĐ
Lưu ý máy qua sử dụng, bảo hành 1 dổi 1 trong vòng 1 năm nhé. chúc bạn tìm được máy như ý {cheers} {cheers} {cheers}
Bác bán máy này hả? Cho e xin thông tin chỗ mình ạ

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Em cám ơn bác.
Nhân tiện thì e chia sẽ thêm một chút về quan điểm của e: Con 13.3 thì nhỏ quá, chắc là k phù hợp với e rồi vì e cũng k có xài màn hình rời. Còn con Vivobook kia thì e đánh giá là dòng máy này phù hợp hơn với dân văn phòng hoặc chỉ dùng trong môi trường thiết kế 2D, còn làm 3D chắc hơi đuối. Máy nhỏ và mỏng, khả năng hoạt động liên tục thời gian dài chắc tản nhiệt sẽ không được tốt lắm.
Em thiên hướng về 2 dòng: Máy trạm hoặc là dòng MSI. Máy trạm thì e thích Dell/HP. Bác có thể tư vấn tiếp giúp e không ạ? Hoặc là có đánh giá gì về con MSI k? Ví dụ như so sánh về độ bền, độ ổn định so với dòng máy trạm của Dell/HP thì sao?
máy trạm / máy chuyên game bây giờ cũng đều làm mỏng cả rồi, khoảng cách của 2 dòng này cũng bị kéo gần lại. cũng như khoảng cách của card quadro & card geforce bị kéo gần lại, hiện tại đã same same nhau nên NVIDIA đã bỏ hẳn chữ quadro & geforce đi rồi có để ý không.
không còn dày cui cồng kềnh như những năm trước đâu.
như yêu cầu thì:
  • Lenovo Thinkpad P52
  • Dell Gaming G15 5511
  • Surface Pro 8
  • MSI Prestige 14 A11SC
  • MSI Katana GF66 11UC

kieuoanh90

Rìu Vàng
Nồi đồng cối đá, xài bền lâu, đi công tác nhiều thì cứ thinkpad và dell là ổn nhất :D Trang chủ cũng cập nhật driver/firmware liên tục và ổn áp cả :)

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nếu là dân kỹ thuật thì cứ Dell mà tiến đi bạn, đừng ham mấy con mỏng hay ngoại hình thu hút như MSI hay Asus, công ty mình cũng toàn dân MEP vẽ Cad, Revit, 3D Max... đợt vừa rồi mình vừa lấy 1 con này về cho 1 bạn kỹ thuật nè, bạn tham khảo thử nhé.

TuLuan

Gà con
Nếu là dân kỹ thuật thì cứ Dell mà tiến đi bạn, đừng ham mấy con mỏng hay ngoại hình thu hút như MSI hay Asus, công ty mình cũng toàn dân MEP vẽ Cad, Revit, 3D Max... đợt vừa rồi mình vừa lấy 1 con này về cho 1 bạn kỹ thuật nè, bạn tham khảo thử nhé.
Mình cảm ơn, mà nhân tiện bác đang xem của trang nào á?