Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ tư vấn chọn card màn hình | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ tư vấn chọn card màn hình

haihoapt321

Rìu Sắt
XIN TƯ VẤN CHỌN CARD MÀN HÌNH
Mình muốn bạn nào rành về card đồ họa tư vấn cho:
Tình hình là đang dùng con r7 250 D5 2GB, thấy chưa hài lòng lắm nên muốn "lên đời" tí. Lang thang mấy web bán linh kiện thì chọn được hai con:
1- Sapphire rx 460, 2gb,D5. Hàng trả bh. new fullbox ,1tr$( còn bh hãng gần 1 năm, cửa hàng bảo hành 1 tháng)
2- Sapphier rx 560 4gb,D5 . Hàng trâu xả, 690.000$ bh 1 năm.
Như vậy, để tối ưu nhất ta nên chọn con nào? Nhờ các bạn tư vấn giúp. Rất cám ơn!

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Thể cho em hỏi con bên trên có lợi hơn gì so với con bên dưới? Theo như em hiểu thì cái con 460 giá 1 củ, bảo hành 1 năm. Còn con 560 hàng xả, giá 7 chai. BH cả hai con như nhau, vậy tội gì không lấy con dưới?

2ssky

Búa Đá
Mình nghĩ cả hai con đều là trâu thôi. Con 560 4GB sẽ phù hợp hơn khi các game hiện nay ăn VRAM kinh lắm.

haihoapt321

Rìu Sắt
Cảm ơn các bạn đã vào tư vấn giúp. Với:
-@ IT Lover- Theo như nơi bán nói con trên không phải "trâu" (không biết có nên tin không?), thì mình nghĩ thời gian sd nó sống lâu hơn con dưới. Mua trâu chỉ sợ vừa hết bh thì lăn quay ra đột tử!

-@ 2ssky- Mình chỉ phim với rende vọc vạch chút đỉnh chứ không biết chơi game nên không ngại lắm khoản ít vram, với lại mình chủ quan cho rằng ít ai đem con card 2gb ram (yếu xìu) ra đồng cày ải cả. Cho nên xác xuất gặp trâu là rất thấp.

Trước khi lên đây xin ý kiến các bạn, 55% mình nghiêng về rx 460. Sau khi được tư vấn, tình trạng hiện giờ là 50 -50 . Phân vân quá!... Mong nhận được thêm nhiều cao kiến.

Decepticon

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Mình no game, mà nghe thiên hạ đồn ATI xem phim đẹp hơn, p/p cao hơn. Từ đó mình không "cảm tình" lắm với nVI..
Bậy nào, phim đẹp hay ko phụ thuộc team rip/encode, pm và các thiết lập codec xem phim... còn ati hay nvi chỉ là 1 phần thôi. Về p/p, ko có bitcoin và phong trào khởi nghĩa nông dân ati đã bị nvi đè sml roài =))

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Vậy thì em nói thật với bác là còn tùy vào bác dùng card để làm gì. Nếu bác chơi game (nhất là game nặng) là chính thì chọn con 560 tại nó là đời mới hơn một chút + nhiều VRAM hơn. Còn cái hàng trâu xả thì em cũng không dám nói được điều gì, bác tham khảo xem cái người bán có uy tín không tại em cũng không thể đưa ra một cái nhìn chính xác nếu không biết gì về người bán. Con nếu bác chỉ cần con card để tăng tốc độ xử lý đồ họa một cách toàn diện như chơi game nhẹ, xem phim, lướt web, làm việc thì chắc là con 460 là đủ (mặc dù giá đắt hơn nhưng em nghĩ 4 chai đó mua được sự an tâm về chất lượng thì có vẻ không quá mắc).

Teplice

Thành viên BQT
Con dưới 4GB, con trên 2GB, có quá chênh lệch tỷ số. Mà hàng điện tử thì hên xui, chọn con dưới có vẻ hay đó

haihoapt321

Rìu Sắt
Vậy thì em nói thật với bác là còn tùy vào bác dùng card để làm gì. Nếu bác chơi game (nhất là game nặng) là chính thì chọn con 560 tại nó là đời mới hơn một chút + nhiều VRAM hơn. Còn cái hàng trâu xả thì em cũng không dám nói được điều gì, bác tham khảo xem cái người bán có uy tín không tại em cũng không thể đưa ra một cái nhìn chính xác nếu không biết gì về người bán. Con nếu bác chỉ cần con card để tăng tốc độ xử lý đồ họa một cách toàn diện như chơi game nhẹ, xem phim, lướt web, làm việc thì chắc là con 460 là đủ (mặc dù giá đắt hơn nhưng em nghĩ 4 chai đó mua được sự an tâm về chất lượng thì có vẻ không quá mắc).

- Cảm ơn người thường dân IT Lover. Co lẽ mình nghiêng về hướng này! (rx 460)
Cứ nghĩ đến con "nghé "mà họ cắm chạy suốt 24/24/7 thấy lòng...bức rứt thế nào ấy!...

SexyELF

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
con dưới bạn giờ mình thấy nhiều người dùng ko kén trâu hay ko trâu đâu ,chỉ mong cắm vào nó chạy thôi :rolleyes:.
2 con đều dự là hàng cày nên mới có giá đó !

haihoapt321

Rìu Sắt
con dưới bạn giờ mình thấy nhiều người dùng ko kén trâu hay ko trâu đâu ,chỉ mong cắm vào nó chạy thôi :rolleyes:.
2 con đều dự là hàng cày nên mới có giá đó !

Không phải người dùng không biết kén chọn đâu cậu! Mà là không có sự lựa chọn nào khác ( ngoại trừ những ai rủng rỉnh tiền bạc). Bây giờ "ra ngõ gặp trâu" thì thử hỏi kén chọn thế nào?...
Con dưới thì THNS xác nhận là trâu xả rồi. Con trên bên H&H nói hàng renew trả bảo hành, mình hy vọng là vậy vì cửa hàng họ chỉ có 2 con .Với lại chắc ít ai lôi con nghé 2gb ra cày ải cả. Giang hồ họ đồn mấy con nghé yếu xìu đó cày lấy vốn đã khó nói chi đến lời.

haihoapt321

Rìu Sắt

Mình "đào mộ" lên tí.
Vừa tích cóp mang về em Sapphire rx 460 2Gb kể trên để mừng VN đoạt cup!...Còn mới chát, chắc không phải loại trâu bò gì.
Có điều mình thắc mắc nhờ các pro tư vấn tiếp:
Theo mình biết, các dòng card sau này có cảm biến chi đó khiến nhiệt độ tầm 60 độ quạt mới quay. Con này có hay không công nghệ đó mà vừa nhấn nguồn quạt đã quay tít. Load bộ phim 4k thì GPU temp khoảng 40 -45*c. Fan Seeed 24%. Như thế có ổn không? ( Mình chỉ sợ mua phải phiên bản cắt giảm.)

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Mình "đào mộ" lên tí.
Vừa tích cóp mang về em Sapphire rx 460 2Gb kể trên để mừng VN đoạt cup!...Còn mới chát, chắc không phải loại trâu bò gì.
Theo mình biết, các dòng card sau này có cảm biến chi đó khiến nhiệt độ tầm 60 độ quạt mới quay. Con này có hay không công nghệ đó mà vừa nhấn nguồn quạt đã quay tít. Load bộ phim 4k thì GPU temp khoảng 40 -45*c. Fan Seeed 24%. Như thế có ổn không? ( Mình chỉ sợ mua phải phiên bản cắt giảm.)

Cái này có thể do phần mềm bác ạ. Bác có thể download ở trang này rồi tự chỉnh quạt xem nó ntn.

Teplice

Thành viên BQT
Mình "đào mộ" lên tí.
Ở chế độ không tải, nhiệt độ GPU dao động ở mức 44 độ C. Trong đồ họa 3DMark và game, nhiệt độ GPU lên đến 84 độ C. Khuyết điểm của nó là tản nhiệt chưa thật hiệu quả.