Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ trợ giúp về mạng con cho công ty | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ trợ giúp về mạng con cho công ty

• Thread starter vienga
  • Ngày gửi
V

vienga

Công ty em đang dùng 1 đường cáp quang 100Mb của VNPT, 1 cục Vigor 2110F của VNPT cung cấp, 1 cục Unifi AC Litle LR và 3 cục wifi nhỏ khác(1 cục Tenda 4 râu và 2 cục TPlink 841). Mỗi cục wifi em đều khai báo đổi địa chỉ ip của nó cho khỏi trùng nhau rồi cắm dây vô cổng wan để giảm tải cho router chính. Tổng user sử dụng là khoảng hơn 100 người. Em nghĩ chắc là do em khai báo sai hệ thống mạng hay sao đó mà mạng công ty vô Internet rất yếu. E nghe nói có cách tính địa chỉ IP mạng con gì đó để tối ưu hệ thống mạng mà em lại không biết cách tính. Vậy kính mong mọi ace đi ghé qua topic của em thì tính giùm e 1 chút nhé. IP chủ của em là 10.0.0.138/ 255.0.0.0 nha mọi người.
Em xin cảm ơn trước

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Khi nghĩ đến vào mạng chập chờn hay bị chậm thì mình không thường nghĩ đến xung đột IP đầu tiên. Bạn đã kiểm tra vị trí mình đặt ra sao? Có ở góc khuất hay nơi có nhiều tín hiệu gây nhiễu? 2.4GHz hay 5.0GHz hay cả hai? Còn dây mạng? Liệu có hỏng học ở đâu không? Tóm lại là theo ý kiến của mình thì bạn nên kiểm tra phần cứng và môi trường xung quanh trước rồi mới đến phần mềm (kiến thức mạng của mình còn hạn hẹp nên nếu là xung đột IP thì mình tính đến chuyển sang DHCP để test xem thế nào). Còn cái mà bạn về tính địa chỉ IP để chia mạng con thì mình không nghĩ nó sẽ làm mạng nhanh hơn nhưng thường thì cách đó được dùng để phân phát địa chỉ IP một cách tiết kiệm, hiệu quả, và dễ quản lý. Nếu 100 người mà toàn kết nối Wi-Fi thì bạn chỉ cần 3 - 4 địa chỉ cho điểm Wi-Fi còn phân phát địa chỉ IP cho người dùng qua DHCP cho nên chia địa chỉ IP cũng không hiệu quả lắm. Dù sao đây cũng là ý kiến của mình. Chúc bạn sớm sửa chữa được sự cố.

filaal

Gà con
Mình cũng đóng góp tí ý kiến
theo mình thấy con này có vẻ yếu hơn e Vigor 2925 (mình kéo con UNIFI ap LR bằng mỗi con này), phần nữa bữa mình có vọc em 2925 thì khi mình đặt chính sách cấm hay chặn thì làm em nó chậm đi hẵn (đươc cái là e nó chặn triệt để quá).
Có thể do dùng quá nhiều wifi nên tốc độ hơi chậm, mình thấy con UNIFI có chức năng hạn chế băng thông cho từng Tên Wifi. còn đụng IP nhưng bạn trên nói thì không những chậm mà con rớt luôn cả hệ thống mạng ấy chứ
Kiểm tra thì theo mình nên rút tất cả ra test 1 pc với Modem trước coi đủ băng thông không đã, cách test thì fshare với idm mà chiến rồi lần lượt cắm wifi vào test tiếp, nó sẽ mất thời gian nhưng sẽ là biện pháp lâu dài
chúc bạn thành công

malemkhoang

Rìu Chiến
1. Mình cho là thiết lập mạng LAN có địa chỉ IP: 192.168.xxx.xxx/255.255.255.0 tối ưu hơn.

2. Mỗi modem router wifi có năng lực cung cấp max là 16 máy (con số có thể chưa chính xác và chưa có tài liệu chứng minh), theo đó, mạng công ty của bạn nhiều nhất có được 80 máy nối wifi. Tuy nhiên, modem nào vượt 16 máy kết nối bằng wifi thì modem bị đơ, phải tắt đi khởi động lại. Giải pháp trước mắt là thiết đặt DHCP để sao cho số lượng IP còn lại của mỗi modem giành cho wifi là 16 địa chỉ (nếu test được năng lực của từng modem nữa thì tốt – sẽ chính xác hơn). Giải pháp lâu dài là đầu tư modem wifi có năng lực cao hơn.