Nhờ mọi người chỉ giúp | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ mọi người chỉ giúp

Trong Le

Rìu Vàng
Bạn dùng máy ảo win nó trì trệ ko thể nào = máy thật , do vậy muốn trãi nghiệm thật thì cài // 2 win lúc nào muốn trãi nghiệm thì log vào để thử .
Dual boot nó có cái tiện 1 khi win này cảm mạo thì còn cái win kia giải quyết công việc nhất thời
Cái quan trọng là hãy backup phân vùng system , nếu nhu part system trở chứng thì xem như đơ win hoàn toàn
Nghe có lý quá! Để mình thử.
Chưa thử Dual boot bao giờ nên hơi run tay.

Hamano Kaito

Moderator
Chả việc gì phải sợ nếu bạn biết tạo winpe usb. Nếu làm được WinPe usb thì bạn cứ vọc thoải mái
Làm 1 cái backup. Lỗi thì khôi phục lại
Bạn vọc cho nát máy tính đi. Sau này có nhiều kinh nghiệm lắm

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Xem phần đính kèm 33855

1 SSD tôi cài 2 win , cái quan trọng là nên có backup , vì backup là 1 cưu BỒ tuyệt vời sau khi win lỗi cứ vào winpe mà recovery , nó còn nhanh hơn cài mới win nhiều lần
Backup cũng dùng winpe để backup luôn à bác, trước giờ em toàn dùng winpe để cài win không à. Chưa thử vụ backup

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Backup cũng dùng winpe để backup luôn à bác, trước giờ em toàn dùng winpe để cài win không à. Chưa thử vụ backup
Ko backup thì dùng soft chạy ngay trên nền win khỏi mất công vào winpe , nhưng nếu có dịp vào winpe mà chưa có backup thì chạy trên nền winpe cũng được

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Máy có card đồ họa là thứ dữ rồi bác ơi
car VGA đó tôi mua trên shopee 250K Nhưng tôi dùng máy thổi bụi gió mạnh quá làm cánh quạt nó quay tít làm chết nguồn cấp cho quạt , tôi phải độ nguồn từ cục ATX còn dư cổng cho nó vẫn chạy tốt

Hamano Kaito

Moderator
car VGA đó tôi mua trên shopee 250K Nhưng tôi dùng máy thổi bụi gió mạnh quá làm cánh quạt nó quay tít làm chết nguồn cấp cho quạt , tôi phải độ nguồn từ cục ATX còn dư cổng cho nó vẫn chạy tốt
Lạ ghê bác. Quạt CPU thì có bán riêng nhưng quạt vga lại ko có bán riêng, toàn phải mua mấy cái quạt từ vga chết xài lại {burn_joss_stick}. Mà trong khi đó vga mắc lòi kèn {choler}

Trong Le

Rìu Vàng
Chả việc gì phải sợ nếu bạn biết tạo winpe usb. Nếu làm được WinPe usb thì bạn cứ vọc thoải mái
Làm 1 cái backup. Lỗi thì khôi phục lại
Bạn vọc cho nát máy tính đi. Sau này có nhiều kinh nghiệm lắm
Cái máy Dell cũ mình vọc vạch banh 2 cái ổ cứng rồi mới bán xác cái máy đó chứ. Mình có sở thích cài thử phần mềm mới, win mới để vọc vạch cho có kinh nghiệm. Mà chủ yếu vọc cách sử dụng thôi, chứ ko ngâm cứu kỹ nên ko chuyên như các bạn. Nhiều khi nghe ae trong diễn đàn trao đổi, dùng từ chuyên ngành mà ko hiểu. Chỉ biết ước thôi.

Sửa lần cuối:

Trong Le

Rìu Vàng
Xem phần đính kèm 33855

1 SSD tôi cài 2 win , cái quan trọng là nên có backup , vì backup là 1 cưu BỒ tuyệt vời sau khi win lỗi cứ vào winpe mà recovery , nó còn nhanh hơn cài mới win nhiều lần
Bạn backup bằng Aronis True image à?
Dung lượng mỗi phân vùng cài win bạn chia 49GB và 68GB thì có bị đầy ko?

Hamano Kaito

Moderator
Dùng Aronis True image thì cũng được nhưng nếu có thêm tùy chọn thì mình khuyên bạn dùng các apps khác như Terabyte hoặc là Macrium Reflect, AOMEI Backupper backup cũng khá tốt
Macrium Reflect là tốt nhất vì FREE

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn nên thử Dual boot đi, đừng có sợ, nhà tôi toàn máy cũ không tương thích với Win 11 nhưng tôi vẫn cài được hết, chỉ có điều nó không tương thích với cái máy in thành ra tôi vẫn giữ bản 10 cũ trong máy. Gần đây tôi thấy có bản Win 11-22H2 từ topic của @moitinhdaukiss , tôi đã cài trên 3 máy thì tôi thấy nó chạy mượt hơn bản Win 11-21H2, chỉ tiếc là chưa cài máy in được.
Bạn có thắc mắc gì về cách cài thì cứ hỏi thêm nhé.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn nên thử Dual boot đi, đừng có sợ, nhà tôi toàn máy cũ không tương thích với Win 11 nhưng tôi vẫn cài được hết, chỉ có điều nó không tương thích với cái máy in thành ra tôi vẫn giữ bản 10 cũ trong máy. Gần đây tôi thấy có bản Win 11-22H2 từ topic của @moitinhdaukiss , tôi đã cài trên 3 máy thì tôi thấy nó chạy mượt hơn bản Win 11-21H2, chỉ tiếc là chưa cài máy in được.
Bạn có thắc mắc gì về cách cài thì cứ hỏi thêm nhé.
Bác thử dùng double drievr bác backup driver từ win10 sau đó bác restore lại cho win11 thử xem có được ?
Chỉ backup mỗi driver của máy in thôi nha bác

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Trước kia thì hay dùng acronis , nhưng từ khi biết terabyte là quên luôn acronis , sau này có macrium bản portable backup thành công trên win chính nên tôi sao lưu = 2 thứ luôn ( te và mac )
Ngày trước thì bản portable của macrium ko thành công khi tạo ảnh trên win nên tôi ko dùng , sau này có bản mới sao lưu thành công
Vì ko thích vào pe để backup mất công + với ko thích setup mà chỉ thích dùng di động

Vấn đề dung lượng nén thì còn tùy , nén với mức độ nào và soft cài là loại gì ?? Do vậy ko thể nói chính xác là bao nhiêu
Dung lượng của các part chứa HDH lúc nào cũng thừa trên 20GB . LÝ DO là tôi ko cài nhiều soft chủ yếu là dùng portable , và khi cài soft nào nặng KÝ LÔ thì tôi cài vào HDD

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Máy mình đang chay Win10 đã activation key
Máy mình đời củ AMD A8-7600 , không đủ kinh tế mua máy mới
Nhưng mình muốn update lên win11 , máy không đủ tiêu chuẩn win11 ,
Nhờ các bác chỉ giúp , và update lên win11 vậy key win10 nó đi theo luôn không
upgrade lên win 11 xài thử đi bạn.bản quyền đi theo lên win 11 luôn.cũng nhớ backup bằng dạng file sao lưu .tib hay .tbi rồi nâng cấp chứ từ win 11 restore về win 10 bằng win cũng nguy hiểm.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác thử dùng double drievr bác backup driver từ win10 sau đó bác restore lại cho win11 thử xem có được ?
Chỉ backup mỗi driver của máy in thôi nha bác
Tôi đã làm theo cách bạn hướng dẫn, Double Driver chỉ chấp nhận một số drivers nên kết quả chỉ được 50%, máy in của tôi bao gồm Fax, scan, copy và print, chỉ print được thôi bạn, tôi thích nhất là mục scan nhưng nó bị lỗi mãi, tôi cũng thử vào bản 10, chép hết các folder liên quan về máy in sang bản 11 nhưng chưa thành công.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @@sec0 thân mến, tôi có tin vui đây bạn, sáng nay tôi vào registry của Win 10, tìm tất cả các khoá có liên quan tới máy in, export được 4 keys, merge sang bản Win 11, restart máy lại thấy cũng vẫn lỗi, chán quá tôi qua bản khác dùng, giờ muốn backup 22H2, tôi vào lại và check update thì thấy Windows thông báo có driver cho máy in, chạy update và cuối cùng thành công rồi bạn, tôi thích thêm mục scan vì tôi cần lưu giữ giấy tờ quan trọng với file PDF cho gọn nhẹ.

Cảm ơn bạn nhiều nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @@sec0, ở cmt # 37 là tôi cài máy in cho Win 11 Pro 22616, sau khi thành công thì tôi tiếp tục cài cho bản Win 11-20000.675, đây là bản cũ hơn đã cài từ lâu trên máy tính. Tôi làm lại các thao tác sau đây:

1/- Restore driver Printer vào trước.
2/- Merge các khoá từ Registry đã export từ Win 10, có tất cả 4 keys.
3/- Chạy lại CD software của máy in.

Lần này thành công nhanh hơn lần trước, tôi bỏ qua các bước chép các folder từ C: vào như hôm trước trên bản 22616-Pro. Tôi cũng không thấy Windows báo cần update driver cho máy in luôn đó bạn. Làm được vui lắm bạn, trước giờ tôi bị ức chế vụ này cũng khá lâu rồi. Cảm ơn bạn một lần nữa nhé.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn @@sec0, ở cmt # 37 là tôi cài máy in cho Win 11 Pro 22616, sau khi thành công thì tôi tiếp tục cài cho bản Win 11-20000.675, đây là bản cũ hơn đã cài từ lâu trên máy tính. Tôi làm lại các thao tác sau đây:

1/- Restore driver Printer vào trước.
2/- Merge các khoá từ Registry đã export từ Win 10, có tất cả 4 keys.
3/- Chạy lại CD software của máy in.

Lần này thành công nhanh hơn lần trước, tôi bỏ qua các bước chép các folder từ C: vào như hôm trước trên bản 22616-Pro. Tôi cũng không thấy Windows báo cần update driver cho máy in luôn đó bạn. Làm được vui lắm bạn, trước giờ tôi bị ức chế vụ này cũng khá lâu rồi. Cảm ơn bạn một lần nữa nhé.
Cũng vì Driver VGA của cái lap cũ mà tôi mới nhớ ra soft doubler, khi trước cái lap đó cài win7 theo máy , sau đó tôi cài win10 bản 1809 gì đó lâu rồi nó tự cập nhật driver VGA , sau này tôi cài lại bản G của bạn dung nó ko nhận VGA check các kiểu cũng ko xong , vào trang chủ tải driver về cài thì báo lỗi , cũng may mắn ko hiểu sao có gì đó khiến, là lần cài sau này tôi cài dual boot
Thối chí muốn tháo win , nhưng chần chờ và suy tính 1 hồi nghĩ ra cách thử , tôi vào lại win cũ dùng double driver backup sang win mới restore hú hồn máy nó nhận full HD
Sau khi máy nhận VGA rồi thì format win cũ

hwngART

Gà con
Mình cài bypass trên con Dell Precision T5810 chip Xeon E5, bằng bộ đầu tiên lúc mới ra, giờ vẫn dùng ngon chẳng sự cố gì luôn. Key cũ Win 10 tự nhận tiếp không vấn đề gì. Nói chung mình dùng Office, Adobe và 2D là chính nên lên 11 xong khỏi muốn dùng Win 10 nữa, mấy máy ở nhà và lap lên hết luôn rồi.