This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ hướng dẫn windows explore sort by type default (sắp xếp tất cả folder theo loại)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Như tiêu đề , tôi muốn sắp xếp tất cả các thư mục mẹ lẫn thư mục con trong 1 ổ đĩa , hoặc tất cả các ổ đĩa (disk & partition)
Mỗi khi mở ổ đĩa thì tất cả nó tự động sắp xếp theo loại (sort by type) mà ko cần phải chọn thủ công , từ thư mục chính đến tất cả các thư mục con

Cô bác anh chị ai biết xin chỉ giúp cách thiết lập chỉ 1 lần , để ko mất công phải thiết lập từng thư mục rất mất time

laquadao

Búa Gỗ
Bạn thử cách này xem:
Mở 1 cửa sổ File explorer
1. Chuột phải vào vùng trống của một thư mục bất kỳ, chọn View – List; Bấm chuột phải lần nữa Chọn “Sort by – Type”
2. Vào Thẻ View trên thanh công cụ của file explorer, vào Options -> Change Folder and search options. Vào thẻ View, Nhấn nút “Apply to Folders” Hiện hộp thoại thì chọn Yes
Mình làm thành công trên win 10 64bit.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn bạn để mình làm theo
PS/
OK đã thành công , mặc dù ko phải là mặc định cho explore , nhưng chí ít nó cũng giải quyết được từng partition , như vậy là tốt lắm rồi

Sửa lần cuối:

malemkhoang

Rìu Chiến
Bác thực hiện như sau (chỉ có ở Win 10):
B1. Mở explore, bấm vào "This Computer" (khung bên trái);
B2. Nhấn vào menu "View", nhấn nút "Sort by", rồi chọn "Type" (Loại) - hiệu lực cho "This Computer";
B3. Nhấn vào ổ đĩa bất kỳ (khung bên trái), lặp lại B2;
B4. Nhấn nút "Options", chọn "Change folder and search options", xuất hiện hộp thoại "Folder options"
B5. Nhấn Tab "View", nhấn nút "Apply to Folders", xuất hiện thông báo, nhấn "Yes", nhấn "OK" - hiệu lực cho thư mực gốc;
B6. Nhấn vào thư mục cấp 1 bất kỳ (khung bên trái), lặp lại B2, B4, B5 - hiệu lực cho tất cả các thư mục con.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đúng là sau khi mở THIS-PC , view , option , tùy chọn thì nó về mặc định theo type hết . Up để có bạn cần biết nếu như chưa biết như tôi

malemkhoang

Rìu Chiến
Đúng là sau khi mở THIS-PC , view , option , tùy chọn thì nó về mặc định theo type hết . Up để có bạn cần biết nếu như chưa biết như tôi
==========

Bác vẫn chưa thấm rồi.
Quy trình là: Làm tuần tự từ "This PC", ổ đĩa, cho đến thư mục cấp 1 (3 lần) mới thành công.