This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Nhờ hỗ trợ xóa bớt phân vùng boot trên máy?

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm

em để ý có 3 thằng dưới 2M này khả năng cao là phân vùng nạp mã boot vào.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Máy bác không có nhiều mục Windows Boot Manager nên không biết khi chọn Del thì ra sao, máy bác thì có 2 mục
USB Floppy/CD, cháu xem bác nhấn Del thì nó ra như hình:

Chuẩn bị nhấn Del:

Nhấn xong thì kết quả đây:

Hình đầu tiên:

Hiện tại trong máy cháu có 2 ổ cứng, một là GPT, hai là MBR, với cái hình này của cháu thì đây là nơi boot chính của ổ GPT-HD0, đừng có xoá nhé:

Hình thứ hai:

Đây là ổ MBR HD1, cái này là cháu tạo boot cứu hộ trong đó phải không, nó có part Boot và part Data? Cháu cũng không xoá luôn:

Hình thứ ba:

Hình này cũng là từ ổ GPT-HD0, cháu có cài Win trên part E này sao cháu?, bên máy bác cài trên một chục bản Win cho cùng một ổ GPT, chỉ có một part Fat32 duy nhất và cháu thấy từ Bootice UEFI của bác nó chỉ hiện một Windows Boot Manager đó. Cháu chụp hình chi tiết part E:\ của cháu cho bác xem nhé:

Hình thứ tư:

Đây là part Fat32 nằm trên GPT9-HD0, cái này thừa đó cháu, cháu thử chọn Del xem và đồng thời vào lại Easus xoá phân vùng đó luôn bởi vì cháu đã có part boot Fat32 từ GPT1-HD0 là cái hình đầu tiên của cháu rồi, không cần tới nó nữa.

Hinh về UEFI OS:

Đây là part Data của ổ MBR-HD1, không hiểu sao lại có mục boot này , cháu có để file *.wim nào cần boot từ part Data này không?

Tôi đang trả lời thì thấy cmt của bạn @@sec0, bạn vào xoá hết 3 parts boot rồi sao?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vẫn lên không thiếu 1 dòng menu boot nào bác ơi!

Em nghĩ do antivirus nó chặn hay gì đấy nhưng thậm chí chạy trong winpe mà vẫn thế.

Cháu xem câu trả lời của bác ở trên cho từng part, nếu cháu nói nó vẫn lên không thiếu dòng nào thì cháu chịu khó vào part GPT1 từ Parts Manage của Bootice, đặt ký tự cho nó, size của nó là 100MB, cháu tìm tới BCD từ part đó, rồi chọn Easy Mode, chụp cái hình của nó lên đây nhé.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
may mắn là sau khi del tôi ko có save lại đó bác vì vậy mà nó vẫn hiện hữu
==========
Làm lại 1 lần nữa như hình dưới , lần này thì nhớ có save lại

Sửa lần cuối: