[Nhờ giải đáp thắc mắc] MiniPC đang chạy chipset intel series 500 nhưng cắm ram bus 3200Mhz chỉ nhận được tốc độc 2667Mhz | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Nhờ giải đáp thắc mắc] MiniPC đang chạy chipset intel series 500 nhưng cắm ram bus 3200Mhz chỉ nhận được tốc độc 2667Mhz

tusidien

Búa Gỗ
Hi anhem.

Chả là mình mới mua con MiniPc trên mấy group TinyPC. Lụm được con HP EliteDesk 800 G8, chạy CPU i9 11900T, Ram 32Gb.
Do người bán chỉ cắm cặp ram chạy bus 2400Mhz, mình không thích nên có tự mua cặp ram bus 3200Mhz để cắm vào.
Mình tra thông tin thì intel gen 11th này hỗ trợ ram bus lên đến 3200Mhz, mà không hiểu sao mở Task Manager thấy chỉ hiện được 2667Mhz như hình bên dưới.
Mình gởi thông tin cấu hình máy trên CPUz, nhờ anh em xem giải đáp giúp với. Hay không biết có cần cấu hình máy gì thêm để nhận bus tối đa không?

Rất mong chờ anh em hỗ trợ giúp.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
trong bios / uefi > XMP chứ đâu.
nhưng với điều kiện mainboard có support xmp

tusidien

Búa Gỗ
thường thì sẽ phải mở XMP profile trong bios để nâng bus ram lên đó b. Mặc định nó sẽ tắt.
trong bios / uefi > XMP chứ đâu.
nhưng với điều kiện mainboard có support xmp
Bạn vào CMOS Setup vào phần RAM Frequence chỉnh lại băng thông bus thủ công thay vì tự động (Auto) nhé.
Cảm ơn các bạn nhiều lắm. Để mình thử vô bios chỉnh lại thử xem.