Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ các Pro tư vấn về việc nâng cấp con CPU Laptop? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ các Pro tư vấn về việc nâng cấp con CPU Laptop?

V Nguyen

Rìu Chiến
Tài khoản bị khóa
Kính chào các bác/chú/anh (không tiện nêu năm sinh) em/cháu muốn tư vấn về việc nâng cấp con CPU í ạ.
Hiện tại là em có một DELL đời khá cổ (2011) Inspiron 3420 chạy Win 7. Em/cháu muốn nâng cấp con CPU vì khi chơi Minecraft lag và giật khoảng 30 - 60 (cao nhất) FPS. Nhờ các Pro tư vấn cho một con CPU i5 2th gen - 4th gen xung nhịp trên 2.5 GHZ socket 988B rGPA < 1 củ.
Cấu hình hiện tại:
Main 0VRTT1 chip H61 của hãng DELL
I3 2330M xung nhịp 2.2 GHZ cùng socket bên trên.
Công nghệ 32nn - Intel Graphic 3000 - 4 threats - 35.0W (Max)
Tên CPU: Sandy Bridge
Ram Dual Channel 6GB DDR3 (2 Kingston 4GB và 2GB)
SSD Vaseky 240GB
Xin cảm ơn mn.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nếu như i5 lắp dc thì cao nhất có con 2540M , giá cũng khoảng đó nhưng bạn phải tham khảo kỹ , có chỗ cao có chỗ thấp , vì bây giờ laptop cũ dòng này bán rất nhiều .
I7 thì chắc ko đủ kinh tế , chứ nói thật mình đang dùng con 2540m đây , cũng thành cùi mất rồi , giờ ngay cả trang fb n cũng ngốn gần full cpu rồi ,
em tưởng laptop thì cpu đã hàn dính vào main rồi mà nhỉ
Dòng này vẫn là chân cắm socket nha bạn , có chữ U đằng sau là 100% cpu dán chết , đóng lại cũng chả thọ dc , hỏng cpu quẳng main luôn

V Nguyen

Rìu Chiến
Tài khoản bị khóa
Nếu như i5 lắp dc thì cao nhất có con 2540M , giá cũng khoảng đó nhưng bạn phải tham khảo kỹ , có chỗ cao có chỗ thấp , vì bây giờ laptop cũ dòng này bán rất nhiều.
I7 thì chắc ko đủ kinh tế , chứ nói thật mình đang dùng con 2540m đây , cũng thành cùi mất rồi , giờ ngay cả trang fb n cũng ngốn gần full cpu rồi ,

Dòng này vẫn là chân cắm socket nha bạn , có chữ U đằng sau là 100% cpu dán chết , đóng lại cũng chả thọ dc , hỏng cpu quẳng main luôn
Cao nhất theo mình nghĩ là i5 2520M, giá cả cũng cỡ 800-900k, xung nhịp 2.5 GHZ nhưng Turbo cũng khoảng trên 3.0 GHZ - 3.2 GHZ rùi

ntquyet247

Rìu Vàng
Cao nhất theo mình nghĩ là i5 2520M, giá cả cũng cỡ 800-900k, xung nhịp 2.5 GHZ nhưng Turbo cũng khoảng trên 3.0 GHZ - 3.2 GHZ rùi
trên nó còn có 2540m, 2560m mà, ngoài ra còn bọn i7 2620m, 2640m cũng là i7 cơ mà chỉ 2 nhân 4 luồng hệt i5. Còn về việc nâng cấp của bạn chủ thớt thì thực sự là nên nâng cấp máy luôn chứ nâng cấp cpu cũng không hơn được bao nhiêu cả!!!

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
2560m khó mà kiếm dc , còn dưới 1m ko mua nổi i7 đâu

V Nguyen

Rìu Chiến
Tài khoản bị khóa
trên nó còn có 2540m, 2560m mà, ngoài ra còn bọn i7 2620m, 2640m cũng là i7 cơ mà chỉ 2 nhân 4 luồng hệt i5. Còn về việc nâng cấp của bạn chủ thớt thì thực sự là nên nâng cấp máy luôn chứ nâng cấp cpu cũng không hơn được bao nhiêu cả!!!
Việc nâng cấp máy đời cổ được 50% rồi, thêm RAM từ 2GB - 6GB rồi HDD- SSD, còn cái VGA rời với CPU nữa thôi. 50% tốn 1 củ 5

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
VGA lắp eGPU coi sao , chắc cũng ngọt đấy , cơ mà khá tốn kém cho 1 con máy cổ

caniquy

Búa Đá
mình củng đang sài em dell 15r mua hồi 2012,tới nay chỉ nâng cấp hhd và ram thôi ! tính cho e nó chạy tầm 5-10 mùa xuân nửa thì ,để vô kho làm kỷ niệm :rolleyes: