This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Nhờ các bạn giúp Sony VAIO PRO 13 BIOS không nhận ổ cứng

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình đã thử giải nén rồi không được bạn. Main máy bàn sẽ có Lap thì còn kiểm tra pin máy bạn có còn đảm bảo cho quá trình update không nửa.

DarkPhoenix

Búa Gỗ
Cập nhập bios lên phiên bản mới nhất bác ơi, dùng WinPE để cập nhập, sau đó mở winPe, xoá all phân vùng (trong Mini Tool là Delete All Pattion),sau đó convert ngược lại MBR vì bác cài Win7, Ko cần chia bất cứ ổ nào, cài trực tiếp vào phân vùng Unloacated , chúc bạn may mắn, chú ý cài bằng ISO nhé~~~

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Nhiều khi bạn nghịch cái bios, chỉnh về mặc đinh làm sai chuẩn kết nối ổ cứng. Ví dụ chuẩn mặc định của nó là ide, bạn thay đổi sang ahci để cài win. Sau này nhấn đưa bios về mặc định thì nó tự chuyển sang ide hoặc ngược lại. Khi đó ko boot vào win được. Rối qua recovery lung tung dẫn đến lối ổ cứng.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Nếu chuyển qua lại chế độ ide và ahci trong bios ko thay đổi thì có lẽ khi bạn làm việc với các phân vùng đã vô tình nhấn nhầm Actived cho một phần vùng khác ngoài ổ chứa hệ điều hành. Khi khởi động lại sẽ ko vào win được. Vậy nêu bạn cài win xong, vào được win thì đừng khởi động lại mà vào disk manager, chuột phải vào phân vùng cài win và chọn Actived cho nó, sau này khởi động lại mới vào được win.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Nếu bạn đã vọc bét nhè rồi thì giờ dùng một usb format Fat32, dùng công cụ của MS để tải và tạo usb boot để cài win x64. Sau đó cài win ở chế độ uefi, xoá hết các phân vùng rồi tạo lại một phân vùng mới cài win. Sau khi cài xong vào Diskmanager tạo tiếp các phân vùng còn lại, nhớ đừng nhấn nhầm lệnh actived phân vùng.
Win giờ nên cài x64 vì nghe đồn tương lai MS ko hô trợ bản x32 nữa.