Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ các bạn giải thích thắc mắc giùm mình VOL ở PSU | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ các bạn giải thích thắc mắc giùm mình VOL ở PSU

Hamano Kaito

Moderator
Mấy bữa nay đang game thì máy tắt đột ngột. Và khi khởi động lại thì BIOS báo là Asus anti-surge protection....
Đại khái là nó nói là nguồn ko đủ công suất để chạy ổn định. Nên chế độ bảo vệ nguồn điện được kích hoạt và thế là máy tự ngắt ngang luôn
Check trong bios thì thấy là đường 3.3v | 5v | 12v ko như ban đầu. Nó tuột xuống còn như hình bên dưới | mình ko có điện thoại cảm ứng nên dùng app AIDA64 tạm

Và đôi khi nó lại trồi lên đủ 12v như hình bên dưới

----------
Mình có đọc và tìm hiểu về công suất tiêu chuẩn của PSU là tối thiểu -5% và tối đa là +5% | vậy thì nó sẽ có số mặc định là 11,4 và 12,6
Khi mình load tác vụ nặng như game thì đường 12v xuống còn 11v5 hoặc có khi còn 11v4. Đường 5v tuột xuống còn 4.7v có khi còn 4v6
Theo các bạn mình có nên đem bảo hành ko ? Vì mới mua con nguồn chưa được 1 năm. Mà bị vầy rồi {too_sad}

Mình mua nguồn Cooler Master MWE Bronze 600W V2 230V - 600W - 80 Plus Bronze
Cpu AMD A8 7k6
Ram 8GB
SSD + 2 HDD 1/TGB và HDD 250GB
Vga rời GTX 660

Mình nghĩ con nguồn này phải dư sức gánh dàn đó chứ. Sau xài chưa được 1 năm là tuột VOL rồi | Ko lẽ do bụi bám nhiều nó nóng nó tuột VOL !??
Vì có dán tem ngay con ốc ko dám tháo ra thổi bụi {waaaht}
Ngày 17/7 này là tròn 1 năm mua luôn đấy !

P/s: Đem bảo hành thì ko có nguồn để chạy máy ! Chán {cry}

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Mình nghĩ là do quạt tản nhiệt con CPU hoạt động không tốt hoặc do các thanh tản nhiệt bị bám quá nhiều bụi.
Bạn muốn thổi bụi đâu cần tháo các chi tiết, chỉ cần cái máy hút bụi mini là xong.

holyeyed

Búa Đá
Main asus thường bị lỗi này, ko biết phải lỗi ko, nhưng khi nó sụt áp dưới hoặc quá áp trên thì nó tự động tắt để bảo vệ main rồi. Do đó thông số bạn đo là lúc nó vẫn hoạt động bình thường, khi áp lệch quá 5% nó chưa kịp hiện thì main đã tắt rồi. Bạn có thể vào bios chỉnh để disable chức năng power surge này, và máy ko khởi động lại nữa, nhưng ai biết nó có bị cháy đồ ko.

ansos123

Rìu Bạc
nghe các bác nói main Asus như vầy cũng hơi lo, chắc mai sau build máy mới chuyển qua main MSI hoặc Gigabyte sài cho ổn

hnaht

Búa Đá
Bác thử dùng HWMonitor rồi mở lên, rồi mở game lên xem cpu, gpu đang chiếm bao nhiêu watt.
Bác check xem có bản BIOS nào mới cho motherboard của mình không. Nếu không được nữa thì mang đi bảo hành là cách tốt nhất bác ạ, mang đi bảo hành sớm cũng đỡ mất thời gian.
Mã:
https://www.cpuid.com/softwares/hwmonitor.html

Hamano Kaito

Moderator
Bác thử dùng HWMonitor rồi mở lên, rồi mở game lên xem cpu, gpu đang chiếm bao nhiêu watt.
Bác check xem có bản BIOS nào mới cho motherboard của mình không. Nếu không được nữa thì mang đi bảo hành là cách tốt nhất bác ạ, mang đi bảo hành sớm cũng đỡ mất thời gian.
Mã:
https://www.cpuid.com/softwares/hwmonitor.html
Mình cài thử nhưng ko thấy chỗ nào là báo số Watt sử dụng hết bạn
Mình có sử dụng soft AIDA64 thì được như hình bên dưới. Như vậy có ổn ko bạn ???

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Thực ra cái nguồn của bạn hơi bị sụt chút xíu , dẫu sao thằng asus n nhạy cảm nhất mà . giờ bảo hành dc cái nguồn cũng hơi khó nhé , vì n vẫn hoạt động trong giới hạn

hnaht

Búa Đá
Mình cài thử nhưng ko thấy chỗ nào là báo số Watt sử dụng hết bạn
Mình có sử dụng soft AIDA64 thì được như hình bên dưới. Như vậy có ổn ko bạn ???
Xem phần đính kèm 24418
Theo như trong hình em thấy nguồn của bác vẫn hoạt động bình thường, có thể do motherboard, bác thử update BIOS lên bản mới nhất xem có fix được không (update BIOS giờ cũng khá đơn giản và an toàn)

Hamano Kaito

Moderator
Theo như trong hình em thấy nguồn của bác vẫn hoạt động bình thường, có thể do motherboard, bác thử update BIOS lên bản mới nhất xem có fix được không (update BIOS giờ cũng khá đơn giản và an toàn)
Đã up lên ver 2012. Ngày cập nhật là 2020 vẫn y chang vậy bạn ơi
Theo mình thì bạn @tamthangia nói đúng là PSU của mình bị tuột vol nhưng rất thấp
Nếu làm tác vụ nặng thì nó sẽ tuột vol thảm hại. Cho nên main mới ngắt..
Nếu mới vào game load nặng tí ko sau. Nếu lâu chắc chắn sẽ bị tuột
---
Giờ mà đem bảo hành ko biết cãi thế nào. Xài khi nào nó tuột thấp hơn tí rồi đem đi..

Hamano Kaito

Moderator
Sẵn tiện mình xin đá bài lên và hỏi các bạn 1 việc nữa nha ! cảm ơn trước
Mình cần mua cái bình này

Ko biết có siêu thị hay chỗ nào bán ko ko vậy? Toàn thấy mấy trang đặt hàng online thôi

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn ra tiệm vi tính nhờ ngta xịt hộ cho nhé , chỗ nào tốt ngta chả thu tiền đâu . có đk sắm luôn cái máy thổi , tha hồ thổi . Vụ máy của bạn mà tắt cái antir surge mà n vẫn sụt nguồn thì nên bảo hành nguồn hoặc thay nguồn khác đi , kẻo có ngày đi cả dàn

Hamano Kaito

Moderator
@tamthangia | Tại trong cái nguồn bụi đóng thành mãng ghê quá. Nên mình định mua bình đó về xịn bên trong nguồn thôi
Chứ cái máy kia ko thổi sạch hết được. Mình có 1 cái ở nhà rồi
------
Mình tắt cái đó đi giờ chơi game ko bị ngắt nữa bạn. {byebye}, máy ko có bị ngắt đột ngột nữa

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Vặn hết công suất chưa bạn ? Hay thổi lởm thế , chứ cái chỗ mình thổi còn ra hơi nóng nữa . còn máu thì tháo nắp nguồn luôn , lấy chổi sơn quét rồi thổi , mấy cái chai sịt kia ăn thua gì .

Hamano Kaito

Moderator
Vặn hết công suất chưa bạn ? Hay thổi lởm thế , chứ cái chỗ mình thổi còn ra hơi nóng nữa . còn máu thì tháo nắp nguồn luôn , lấy chổi sơn quét rồi thổi , mấy cái chai sịt kia ăn thua gì .
Chưa vặn hết công suất ! Để bữa nào vặn thử :)
Còn bảo hành 4 năm bạn ơi. Tháo 1 phát là bay bảo hành {sad}

Hamano Kaito

Moderator
Thông báo đến các bạn. Sau 1 thời gian Test mình ko biết có phải do phân mềm ko.
Nhưng cách đây mấy bữa cái đường vol 3.3 của mình nó tuột xuống còn 2.1 vol thảm hại
Đang game lại bị ngắt máy tiếp, lần này ko bật bảo vệ nguồn nhưng vẫn dính. Mặt mình xanh lét khi vào BIOS check thấy báo đỏ chét 2.1 vol đường 3.3
Mấy đường vol 5v và 12v thì tuột xuống còn 4.1 và 11.8
-----
Lúc này mình bực mình quá đành tháo nắp thùng ra. Tháo hết mấy cái dây kết nối nguồn rồi sau đó ráp lại
Sau đó bật máy vào BIOS check thì 3 đường VOL trở lại như mới xuất sưởng | What the hell ?
Mình đã suy nghĩ và đoán có thể do phần mềm ko ? Vào Windows thử vào chạy game nặng CPU load 100% GPU load gần 90%
Check qua AIDA64 thì đường 12v tuột xuống có 11.8 thấp nhất là 11.5 nhưng nó sẽ nhảy lại liền là 11.8
Đường 5v thì 4.8 cho đến 4.78. Lúc này mình đoán chắc là do phần mềm gây ra
Mình sử dụng phần mềm "giảm giới hạn sử dụng nguồn" từ Msi Afterburner. Qua nay mình chạy chương trình nặng thử thì đường vol vẫn như cũ ko hề bị tuột xuống
Chơi ngu giờ mới thấy rõ tác hại....

Mình chỉ phỏng đoán thôi, giờ mình ko dám xài thằng Msi Afterburner vì nó có tính năng hiển thị chỉ số thông tin sử dụng phần cứng trong khi đang game
Hiện tại đã gỡ Msi Afterburner và xài tools khác.

Bình thường thì GPU chạy như vậy thì đường 12v ko bao giờ được 12v như vậy. Nó lúc nào cũng dưới 11.9 hoặc 11.8, 5v thì luôn 4.8
----