This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ các bác tư vấn

atkvpro

Gà con
Chào các bác, em hiện đang dùng con main Asrock B450M Pro4F. Em vừa mua thêm 2 cái quạt tản nhiệt để lắp thêm vào case thì nó bị cấn chỗ nhôm tản nhiệt như hình. Các bác cho e hỏi giờ e tháo cái cục này ra để lắp quạt tản nhiệt thì có ảnh hưởng gì không nhỉ.
Cảm ơn các bác!

ruoitrau

Búa Đá Đôi
Ko tháo được đâu.
Nó là tản nhiệt cho hệ thống nguồn của Main, bạn bị cấn thì đổi vị trí quạt tản nhiệt thôi. Tuyệt đối không được vứt bỏ cục nhôm cấn đấy được đâu.
Dàn tàn nhiệt Phase main mà tháo thì vỡ mồm

atkvpro

Gà con
Vâng, cảm ơn bác nha, may không em tháo

ruoitrau

Búa Đá Đôi
Xung quanh CPU là hệ thống mạch và linh kiện cung cấp + điều khiển điện áp cho CPU và RAM. Nên người ta phải bố trí tản nhiệt để làm mát hệ thống này. Dùng lâu bẩn tháo ra vệ sinh tra keo, hay mod lại dàn tản này thì người ta vẫn tháo ra ra rồi lắp lại. Nó khá dễ tháo lắp, nhưng không thể vứt bỏ nó được.
Vứt nó 1 phát CPU chạy loạn xạ ngay

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Cái này tùy bạn thui ! Bnaj cần check xem nó là kim loại hay nhựa - Trang trí hay tản nhiệt cho cái gì !
- Theo mình thì tháo - lắp thoải mái nhé !
Ví dụ: cái con gần như bạn là B450M Steel Legend - mấy cái nhìn như tản nhiệt kia thực ra chỉ là vật trang trí - ngoài để làm đẹp ra thì ko 1 tác dụng - thậm chí làm bằng nhựa hàng mã ! => Tháo lắp ko ảnh hưởng !

quadensatgai

Rìu Sắt
nếu là nhôm thì không nên tháo, còn là nhựa thì là đồ hàng mã thôi tháo luôn ra )

C6H5OH

Búa Gỗ
Thích đẹp, thích RGB thì cứ tháo miếng nhôm ra và cắt phần thừa đi để lại phần không bị cấn thôi là được, nhưng đừng cắt quá 30% khối lượng miếng nhôm vì khi đó tản nhiệt cho dàn phase cpu sẽ lãnh đủ.