This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ anh em tư vấn nâng cấp máy tính

Enigma07

Gà con
Mình đang có con máy tính bàn cấu hình như sau:
Intel Core I3 4160
Main BIOSTAR H81MHV3
Ram DDR3 2GB 800 MHz
Ổ cứng HDD ATA TOSHIBA DT01ACA0 SCSI 465GB
Intel HD Graphic 4400

Bây h mình muốn nâng cấp để có thể chơi đc LOL và đá đc PES 2019. Lưu ý là mình chỉ cần chơi Low setting cũng được và ưu tiên chi phí tối giản nhé
Cảm ơn mọi người!

huynv92

Rìu Sắt
Để tận dùng thanh 2G kia thì bạn có thể thêm 1 thanh ram 4G cùng ddr +bus,1 ổ ssd 240G (làm ổ cài win và lưu bộ cài LOL hoặc PES trong ssd) , có điều kiên hơn chút bạn có thể bỏ thanh ram 2G ra ngoài hoặc pass lại, thay bằng 2 thanh 4G để tận dùng hiệu năng của dual channel.

Enigma07

Gà con
E hơi gà mờ khoản này nên bác cho e tên cụ thể của RAM vs ổ SSD để e mua cho dễ ạ. Chứ e tìm google nó ra nhiều loại e k rõ lắm, nhất là cái ổ SSD ạ.
E cảm ơn bác!

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
bạn nên mua thanh ram 8gb và vga 750 Ti để chơi pes 2019 . Mình sợ low cũng khó vì ko có card rời . Chưa kể chơi card chú ý đến nguồn ko cháy nguồn . Nguồn xịn chạy công suất thật 80% trở lên , nguồn đều chạy dc có 100-200W cháy nguồn là toi . Bạn lên shopee tìm 2 cái đó để mua đc giá rẻ nhất.

Enigma07

Gà con

Bác ơi nguồn công suốt bn trở lên thì chạy ổn ạ?
E cảm ơn bác!

ansos123

Rìu Bạc
mua nguồn công suất tầm 450W trở lên là gánh đc 750ti, gtx 1050 cho ổn. Mua nguồn ok 1 chút nếu có điều kiện (chuẩn 80 plus). Nhớ lên cả Ram 8GB nữa.

caniquyvnz

Rìu Bạc
theo mình ...có 2 phương án cho bạn nâng cấp
1) bán dàn đó đi - và + thêm lúa mua dàn mới sẻ có rất nhiều cái best hơn dàn củ như ( khả năng sử lý của cpu tốt hơn + hổ trợ các cổng , chuẩn kết nối được tối ưu hơn + dể nâng cấp +...blala.. )

2) nếu bạn yêu mến dàn củ thì ..NÂNG E NÓ THÔI ( còn tùy thuộc khả năng chịu chi của bạn tới mức nào ) ??. mình thì khuyên bạn nên nâng cấp 4 thiết bị sau:

- Nguồn : trái tim của nguyên hệ thống (nó rất là quan trọng), nhiều ae không coi trọng nó chỉ ưu tiên ram + cpu là dể Die nguyên dàn

bạn nên mua nguồn có thương hiệu như ( adyson, seasonic, antec,..) phải có các chử 80 Plus Broze đi kèm các nguồn đó thì mới yên tâm. và dể tận dụng lại e nó sau này.
Giá tụi nó giao động từ 1chai2 -----> 1chai5 tùy loại

1chai2 >>Andyson M5+ 550W 100% Japan Cap - Single Rail - 80 Plus Bronze PSU
1chai3 >> Nguồn Antec Neo Eco 550C 550W -80 Plus Bronze
1chai4>> Nguồn Seasonic S12III 500W -80 Plus Bronze

- Card màn hình : cái này tùy bạn thích loại mới hay củ , loại ddr3, ddr5 loại: 2Gb, 4Gb, 6Gb, 8Gb...

- Ram : bạn nên bán cây ram 2Gb củ đó đi và sắm 1 cây ram3- 8GB ( nếu có lúa quất luôn 2 cây 8Gb= 16Gb maximum) bạn nên né mấy loại King... ra khi mua ram nhoa.

sở dỉ mình không khuyên bạn mua 2 cây ddr3- 4Gb để chạy Dual..nửa là vì video dưới đây ))

- Ssd : ngoài thị trường có rất nhiều chủng loại và nhiều hảng khác nhau. nhưng đánh giá chung tốc độ của tụi nó R/W khoản ... 400Mbs/500Mbs và ( khi ít data thì dung lượng sẻ đảm bảo - nhiều data thì không đảm bảo tốc độ như vậy )
+ một điểm lưu ý nửa mình cần chia sẻ với bạn khi mua ssd là dử liệu mất rất khó phục hồi vì vậy ae thường cài win và ứng dụng trên nó thôi ( về phần win thì ổ M2, Ssd sẻ load win nhanh hơn rất nhiều so với ổ hdd truyền thống - nhưng khi load vào game Offline với cấu hình bằng nhau thì 4 chuẩn ổ cứng: M2- SSD-SSHD- HDD hơn nhau không đáng là bao tầm ... giây .)

+ nếu có chọn thì nên mua loại nào bảo hành lâu + giá cả ổn tý là ok - theo mình, bạn có hdd 500Gb để chứa data rồi -thì nên mua SSD 120Gb -240Gb để cài win và ứng dụng thôi . còn thương hiệu thì bạn nên chọn SAMSUNG, vì mình ít thấy có ai review phản ánh xấu về ssd của hảng này . Tuy nhiên giá ẻm hơi cao so với mặt bằng chung ah

một vài lưu ý cho bạn khi nâng cấp dàn pc yêu vấu của mình. chúc bạn sớm lựa chọn phương án tối ưu cho mình

Sửa lần cuối:

Enigma07

Gà con
Dạ e cảm ơn các bác nhé. Các bác tư vấn nhiệt tình và cụ thể quá rồi. Giờ chỉ giải ngân là xong ạ )

phongnd2910

Búa Gỗ Đôi
Ram D3 Oscoo 4G/1600 Không Tản Nhiệt 295K (tinhocngoisao.com)
SSD Samsung 860 Evo 250GB (memoryzone.com.vn) 1tr1 cái này nên đầu tư ... samsung sài bền + bảo hành 5 năm ... mốt nâng cấp máy vẫn xài được hoặc
SSD Crucial BX500 120GB 500K bh 3 năm
nhà em xài intel hd 4000 full very low setting vẫn leo được rank kc2 nên thớt muốn chơi mượt hơn thì có thể nâng cấp lên 750ti cũ 900K hoặc
gtx 1050 cũ hoặc rx580, rx570 cũ ... giá khoảng 1tr4
nguồn lỏm quá thì nên thay luôn cái nguồn ... trong cái máy tính thì nguồn là quan trọng nhất ... cái này mà mà hỏng thì nguy cơ ảnh hưởng tới các linh kiện khác rất cao
nguồn Andyson E5+ 400W khoảng 500K (tandoanh.vn)

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
Bác ơi nguồn công suốt bn trở lên thì chạy ổn ạ?
E cảm ơn bác!
mình đầu tư con nguồn fsp gold 750W , card palit gtx 750 Ti 2gb gddr5 , chip i3 gen 4 , ram 8gb , ổ cứng ssd 860 evo 1TB . Vga 750 Ti nó chỉ chạy tối đa là 2k thôi , cắm dây DVI , màn hình 2k hỗ trợ dây DVI . Nếu màn 4k bạn phải mua vga gtx 1660 hay rtx 2070 2080 trở lên . Nếu màn 4k cắm con gtx 750ti là ko dc , do nó support hdmi mini chứ ko phải chuẩn hdmi 1.4 , 2.0 hay display port . Khi cắm card gtx 750ti vs dây cáp chuyển đổi hdmi mini sang hdmi nó chỉ nhận dc màn hình 30HZ ko dc đủ tiêu chuẩn màn hình 60HZ trở lên . Đồng nghĩa vs việc mọi hoạt động máy bạn chậm đi 1/2 . Mình vừa mua màn 4k mấy hôm cắm con card 750ti cable hdmi mini sang hdmi , kq là cảm giác hình ảnh có nét nhg ko trung thực lắm , mọi hoạt động máy tác vụ tốc độ = 1/2 so vs trước . Nên mua vga check xem độ phân giải màn hình là bn , bn HZ , màn hỗ trợ cổng nào , ít nhất là cổng DVI trở lên thì hơn vga . Tuy nhiên nếu màn hình chỉ FHD trở xuống thì chỉ cắm vga thôi , dvi ko nâng phân giải hay nét hơn thành màn 2k dc . Nói chung nâng cái khác ko nói , nâng vga còn phải chú ý nguồn và màn hình nào là phân giải , HZ , cổng cắm từ vga lên màn hình .

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nếu muốn tận dụng RAM củ thì nên gở RAM ra để đêm đi mua cây i hệt vậy nhé. Ram DDR3 2GB 800 MHz là không có rồi đó.
Nâng cấp:
- RAM 8GB DR3 tùy vào túi tiền mà mua củ hoặc mới.
- SSD 128GB mua mới khoảng 600K
- VGA tùy vào túi tiền mà mua củ hoặc mới.

Pham Cong

Rìu Bạc
Chỉ có 1 lời khuyên chân thành: SET cũ đó bạn đem cho người thân (có nhu cầu dùng để học hành) vì bán cũng không được bao nhiêu. Hết giá chưa đến 1 triệu. Mà để thì nó sẽ kéo theo nhiều hệ lụy như: - Lỡ chẵng may bạn hư Main Board thì việc tìm 1 Mainboard mới phù hợp với Bus của RAM cũng như Bus của CPU cũ đó thì hơi mệt đó.
- Còn như êm đẹp, không hư thì nó vận hành cũng ì ạch với các hệ điều hành, các ứng dụng mới ...và bạn sẽ mãi mãi là người đến sau so với công nghệ....
Do vậy bạn hãy quên nó đi và sắm 1 SET mới và đầu tư từ từ, đến đâu chắc đến đó! Ông bà mình có câu: "Kiến tha lâu cũng đầy tổ". Hy vọng từ đây đến tết chắc bạn cũng sẽ sắm được cho mình 1 bộ vừa ý thôi.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Main dòng 1150 này hiện tại các cửa hàng máy tính bán mới rất nhiều nhé bạn, bạn mua số lượng bao nhiêu cũng có. Mình vẫn đang dùng dòng 1155 cho công việc không có vấn đề gì gọi là ì ạch ở đây cả. Tùy theo nhu cầu sử dụng mà lên cấu hình máy cho phù hợp bạn. Người ta nhờ tư vấn nâng cấp bác kêu mua cái mới ^^.

Ap24hHN

Búa Gỗ
Chú ý về nguồn nữa bác nhé,ram và ssd thì các bác bên trên đã nói rồi,còn vga thì bác có điều kiện thì nên thêm nhé!

sonha

Rìu Sắt
trước khi nhờ tư vấn cái này thì bạn nên cho biết số tiền có thể chi được là bao nhiêu thì mới tư vấn cho nó rõ ràng được

Tuyen495

Gà con
Cấu hình như của mình lun mua ram ráp vào chơi low rồi 4gb nữa mún lên dc hight mua thêm vga 750ti tầm 700k thôi ráp vào