Nhờ tư vấn - Nhờ anh em tư vấn cách đo tốc độ mạng nội bộ (lan)? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ anh em tư vấn cách đo tốc độ mạng nội bộ (lan)?

caniquyvnz

Rìu Bạc
Hi AE ... {big_smile}

- Mình muốn tìm 1 soft để kiểm tra tốc độ mạng nội bộ của mình, lúc trước mình sài cách coppy file dung lượng lớn khoản 20 GB( được chia sẻ từ máy a- về máy mình) sau đó mình nhìn lên cái tab sẻ hiển thị Speed đúng kog ae??
nhưng với cách này bât tiện đủ thứ . mình có lên gg thấy mấy phần mềm như:

+ LAN Speed Test 4....
+ LanSpeedMonitoring ..

nhưng loại thứ 2 -LanSpeedMonitoring: là portable ( có Ae nào sử dụng chưa chỉ mình use với {shame})
h1

7402

h1 . có dòng status (alert when.....) nó cứ chạy hoài ?? ghét tắt ngang soft nó hiện ra như sau h2{doubt}

h2:

7404

số 1 & 2 là tốc độ mạng lan của e nó phải không ae??

còn phần mềm thứ 1 -LAN Speed Test 4: thì mình không có key Ae có cho mình cái, lục gg toàn line điểu không hà {sweat}

7399

không có key @@

7400

còn 2 dòng Writing -179.82 & Reading -1,616.23 là tốc độ của mạng lan máy mình phải không ae??

tuy dài dòng nhưng mình chốt lại :
1) Ae biết sử dụng 2 phần mềm đó hướng dẩn giúp mình với + có key cho xin lun soft1
2) còn cách nào khác or soft khác Ae cho mình cái để kiểm tra với. Thank`s so much {EMO_037}

Attachments

46.3 KB · Lượt xem: 16,410
    68.6 KB · Lượt xem: 27
    50.3 KB · Lượt xem: 19
    85 KB · Lượt xem: 33
Sửa lần cuối:

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Thiết bị tranfer của bạn có đáp ứng như cầu 1G - chạy 8 sợi cáp không mà đòi test. Đa phần các thiết bị của các văn phòng tầm 100M. trừ khi có sự liên kết giữa các cơ sở - có modun cáp quang để đảm bảo tốc độ, chứ cỡ nào cũng có suy giảm tín hiệu thôi. Còn nếu 100M, thì dây cáp tầm 60-80M thôi. Nếu ngoài 80M, tín hiệu nó múa như hình sin

caniquyvnz

Rìu Bạc
Thiết bị tranfer của bạn có đáp ứng như cầu 1G - chạy 8 sợi cáp không mà đòi test. Đa phần các thiết bị của các văn phòng tầm 100M. trừ khi có sự liên kết giữa các cơ sở - có modun cáp quang để đảm bảo tốc độ, chứ cỡ nào cũng có suy giảm tín hiệu thôi. Còn nếu 100M, thì dây cáp tầm 60-80M thôi. Nếu ngoài 80M, tín hiệu nó múa như hình sin
mình ngồi gần router nhà mạng vnpt ( draytex 2925fn)/ fortigate 100d/ swl2/Swith 8 cổng Gigabit Tp-link Tl-Sg1008D/tới máy mình chưa được 20 mét / toàn bộ dây lan sài cáp Commscope AMP cat6E {shame}
7411

mặc dù biết nó còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố từ các thiết bị, vật tư, cấu hình máy ...bla..la...nhưng không có cách nào để test cho ra kết quả GẦN ĐÚNG{hug}cho ca này không hử bạn??.Thank`s

Sửa lần cuối:

chuixoixa

Rìu Bạc
Thật ra cái phần mềm đó là test tốc độ giữa 2 máy với nhau.
PC-A ghi và đọc file vào thư mục được share ở PC-B, còn NAS thì anh NAS share 1 thư mục ra để mình truy cập bằng soft này cũng được

Tốc độ thật của LAN căng theo dây cáp, cổng của router hay switch và card mạng gọi chung là phần cứng mạng :)

Bạn dùng LAN Speed Test v3.5.0 là được (bản 4 chưa có thuốc): Bấm vô đây

Lưu ý: nhớ set file size lên 5Gb hay 10Gb gì đó để nó chạy tốc độ ổn định hơn. Thường thì 2 máy PC với nhau tốc độ không ngon (dù là card mạng và switch, modem đều là cổng Gigabit rồi đó), chạy chỉ có 45-60Mb/s còn mình test PC và NAS thì từ 60-128Mb/s. Chắc máy PC mình hơi cũ windows hơi nhiều soft và ổ cứng có vấn đề

Ở hình thứ 4 cuối bài của bạn thì mình thấy nên để lại thành MBps (Mega-bytes) cho nó hiển thị tốc độ dạng download IDM (MB/s) sẽ đở phải convert. Bạn đang dùng bản 4, bản 3.5 mình cho link cũng tương tự.

Sửa lần cuối:

caniquyvnz

Rìu Bạc
thanks bạn , mình đang sài bản 4.4 {confident}
để mình gở ra cài bản 3.5 rồi nghiên cứu tiếp .thanks bạn đả hổ trợ {hug}

caniquyvnz

Rìu Bạc
trang đó sau mình không thấy chổ dowload ta. thôi mình sài bản 3. được rồi thanks bạn:cool: