Nhờ tư vấn - Ngày 30/10 : Máy của em bị tin tặc tấn công, Xin được các bác cao tay trong forum mình giúp đỡ! | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Ngày 30/10 : Máy của em bị tin tặc tấn công, Xin được các bác cao tay trong forum mình giúp đỡ!

tuanjohnwick97

Búa Gỗ Đôi
Nhìn cách bạn đó tải soft lẫn dính ransomware. Có thể nói bạn ấy ko tốt ở khoảng tự bảo vệ chính mình
Có thể nói là bạn ấy ko rành về IT. Mình và bác có thể biết rõ cr-ack là như thế nào nhưng với bạn ấy thì cần phải có chỉ dẫn
Dân mình ko thích bỏ tiền ra mua nhưng muốn xài hàng ngon. Lại ko biết rõ về IT và cứ thế là dính ransomware

Bác nói đúng r, em mới đang bắt đầu học là sinh viên năm nhất ở FPT thui ạ, em đang thử mấy tool bác kia tư vấn cho và cầu nguyện là giải mã được, nhưng em thấy lạ là mấy ảnh hay app ở ổ C vẫn còn nguyên dù vẫn dính file notepad của con mã độc này.

NPhuong

Búa Gỗ
Em xin cầu cứu sự giúp đỡ của các bác, em đang bị tin tặc tấn công, cụ thể là chúng đã cho ổ D của em ra đi hết và bắt trả tiền, em xin được giúp đỡ khôi phục lại dữ liệu với ạ.

Em xin chân thành cảm ơn!
Vậy bạn phải chấp nhận & cài lại Windows thôi!Nhưng sao bạn lại nói ổ D?Vì thường là ổ C chứ!Nếu là bị Virus nó phá cũng phá ổ C hoặc mở pc-desktop vào Windows (khởi động) không được luôn.Bạn cài Windows lại đi cho chắc ăn.Chúc bạn thành công.
NPhuong.

daipotter

Búa Đá

Bác nói đúng r, em mới đang bắt đầu học là sinh viên năm nhất ở FPT thui ạ, em đang thử mấy tool bác kia tư vấn cho và cầu nguyện là giải mã được, nhưng em thấy lạ là mấy ảnh hay app ở ổ C vẫn còn nguyên dù vẫn dính file notepad của con mã độc này.
ransome có nhiều loại, nhưng chủ yếu nó ăn file ảnh với file office của bác vì mã hóa nhanh+số lượng nhiều
Vậy bạn phải chấp nhận & cài lại Windows thôi!Nhưng sao bạn lại nói ổ D?Vì thường là ổ C chứ!Nếu là bị Virus nó phá cũng phá ổ C hoặc mở pc-desktop vào Windows (khởi động) không được luôn.Bạn cài Windows lại đi cho chắc ăn.Chúc bạn thành công.
NPhuong.
vì cái này không phải virus bác ah, nó là ransomeware chuyên mã hóa file để tống tiền

Hamano Kaito

Moderator
@daipotter | Virus là Malware mà Malware nó cũng tương đồng với Ransomware
Nó cùng là một con Malware nhưng ở dạng mã hóa dữ liệu.

optichoang

Rìu Vàng Đôi
@daipotter | Virus là Malware mà Malware nó cũng tương đồng với Ransomware
Nó cùng là một con Malware nhưng ở dạng mã hóa dữ liệu.
Bạn này cũng giống mình bị mã hóa những file Hires mất hết gần 6T ,bất cứ khi Ransomware đã nhập vô máy tính thì những ổ cứng gắn bên trong máy hay bên ngoài ổ cứng đi động thì nó sẽ mã hóa không kịp trở tay đâu.Với dữ liệu bị khóa đòi tiền thì thôi bỏ đi chứ đừng mong bao giờ lấy lại dc