This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Nên mua USB chuẩn 2.0 hay 3.0 để làm USB Boot?

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Em đang định mua 1 cái USB mới để làm đồ nghề "USB cài Win cứu hộ các kiểu" như tích hợp Hirent Boot, Mini Windows .... Nhưng em băn khoăn là nên dùng USB chuẩn giao tiếp 2.0 hay 3.0 nhỉ, cái nào tốt hơn, không bị kén máy hay lỗi, tiền bạc ở đây không thành vấn đề nha ?
Hình như em nghe USB 2.0 thì cắm vào cổng 3.0 thì được chứ ngược lại 3.0 cắm vào cổng 2.0 thì nghe nói đôi lúc không nhận. Chuẩn 3.0 thì tất nhiên tốc độ nhanh hơn nhiều rồi, còn về máy tính thì thời giờ đa số toàn là các dòng máy mới xài cổng USB 3.0, chỉ hiếm lắm mới gặp bọn cổ lỗ sĩ, bác nào rành vụ này tư vấn giúp em với ?

malemkhoang

Rìu Chiến
Mình đang dùng USB 3.0:
  1. Sandisk Ultra USB SDCZ73-G46 (128Gb).
  2. Kingston DataTraveler 100 G3 (64Gb).

Thấy có sự khác biệt:
Chạy trên các máy để bàn, xách tay, cổng USB 2.0.
Cấu hình chung: Core i3, RAM 2Gb, cài Win10,
  1. Khá ổn; Win càng mới càng tốt
  2. Hầu như không chạy được.
Nhận định: Cả 2 dùng cho việc cứu hộ đều tốt.
Lời khuyên: Nên dùng Sandisk. Đừng lăn tăn cái vụ 2.0, 3.0.

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Vậy 3.0 hay 2.0 không ảnh hưởng đến việc boot, kén hay không nhận máy, cổng cắm hả các bác.
Lời khuyên: Nên dùng Sandisk. Đừng lăn tăn cái vụ 2.0, 3.0.
Kaka, cái hình Sandisk là em lấy làm vd thôi chứ riêng em không thích hãng này lắm ^^

kinhthienvuong

Búa Đá
Theo mình là USB 3.0. Kinh nghiệm mấy năm cài win dạo thì trên các laptop có cổng 3.0 hoặc cá pc cũ có cổng 3.0 thì (đã bật support usb 3.0) cắm cái usb vào lâu lâu k hiện boot. Nhưng cắm vào lỗ 2.0 thì nhận :| còn riêng phần speed thì 3.0 hơn rồi :/ cài win vô ssd cũng lẹ

phuongvn87

Búa Gỗ
Theo mình nếu không quá yêu cầu về gọn nhẹ thì nên làm luôn cái HDD / SSD portable . Tạo boot cứu hộ , bản cài win..... và lưu các bản cài của các phần mềm luôn. Đi đâu cài gì cũng có. Vì ngoài cài Win ra thì còn cài các phần mềm khác như Adobe, Office....... Còn nếu dùng USB flash thì cứ Sandisk mà chơi, chất lượng chip nhớ rất quan trọng nhé, nhiều cái usb 3.0 giá rẻ của kinh tởm chậm hơn nhiều so với cái 2.0 của Sandisk, bởi vì chuẩn kết nối nhanh nhưng chip nhớ tốc độ thấp , ko khai thác hết được băng thông kết nối thì 2.0 hay 3.0 cũng rứa.

kinhthienvuong

Búa Đá
Vậy lúc boot bị hư hay gì đó cần tạo boot lại là lại mất công format rồi chép ngược dữ liệu lại hả bác

msnori

Rìu Sắt
Dùng 3.0 đi b, máy tính giờ đa số đều có 3.0 rồi, nếu chẳng may dính con máy cũ chỉ có 2.0 thì cắm vào nó vẫn nhận mà. Mình dùng Sandisk CZ73 32gb

phuongvn87

Búa Gỗ
Vậy lúc boot bị hư hay gì đó cần tạo boot lại là lại mất công format rồi chép ngược dữ liệu lại hả bác
Mình dùng cái bộ tạo Boot mấy năm chưa hư. hơi bất tiện vụ cập nhật nhưng ổ di động dùng cũng tiện nhiều lắm, chứ trước cứ lẵng nhẵng chùm usb đến mệt