Nên mua ở cứng rời cho nhu cầu lưu trữ và giải trí | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nên mua ở cứng rời cho nhu cầu lưu trữ và giải trí

ungthienhai

Búa Gỗ Đôi
Dear các bạn,

Laptop em đang dùng SSD nhưng do lưu trữ nhiều nên em cần ổ đĩa cứng rời cho nhu cầu lưu trữ dữ liệu và phim (đọc, xem trên ổ cứng luôn)

Các bác có kinh nghiệm chia sẻ em với nhé, em cảm ơn.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nếu máy có ổ đĩa thì bạn lắp caddybay , còn ko thì chịu khó dùng hddbox , hơi bất tiện tí

gift4you

Rìu Bạc
Có 4 cách cho bạn:

1. Xài caddy bay như bạn @tamthangia có nói ở #2. Hên xui vẫn gặp trường hợp caddy bay lỗi hoặc ổ cứng dày hơn bề dày laptop -> nhét vô hư laptop/ ổ cứng. Cái này hi hữu thôi. Đảm bảo tính di động cao nhé.
2. Xài ổ cứng di động gắn ngoài (có thể chọn hãng làm sẵn, kết nối USB hoặc mua dock về gắn ổ cứng của bạn dô)
3. Xài thẻ nhớ (SD/ microSD...) nếu kinh tế cho phép và (hoặc) laptop có đầu đọc thẻ tích hợp sãn (onboard). Giá thẻ dung lượng càng cao càng mắc nhé.
4. Đầu tư NAS. Kết nối mọi lúc, mọi nơi. Ăn thua ở kết nối Internet của bạn thôi.

Chúc bạn thành công.

Trong Le

Rìu Vàng
Bạn có thể mua ổ cứng di động SSD của Samsung.
Mình cũng lưu trữ nhiều nên cũng đang xài 1 HDD di động 1TB, vừa lưu trữ vừa làm nơi sao lưu dữ liệu. SSD dễ đột tử lắm
Ko nên dùng Caddy Bay vì tốc độ rất kém, có độ trễ, lag.

MinhGiang

Rìu Vàng
Mua cái box 2.5 usb 3.0 hoặc 3.1 rồi mua hdd 2.5 1Tb (loại cho laptop) về gắp vào box. Muốn sài nhiều thì mua nhiều ổ, tôi đang dùng 2 box: 500gb lưu dữ liệu, 1tb lưu linh tinh (nhạc, phim hài, hình và phim quay từ điện thoại)

Ba0Dragon

Búa Đá
mua 1 cái hdd di động 1 hay 2tb , jo giá cũng rẻ bèo
dữ liệu nào wan trọg thì lưu nhìu nơi như hdd và trên cloud

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Tôi dùng caddy bay mấy năm nay để lắp hdd , chỉ dùng lưu trữ data , xem phim hoàn toàn bt , có chậm đâu mà lo chậm , đơn giản nó chỉ ghi và đọc data thông thường , mấy chục MB/s đã thừa rồi

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
theo mình thì mình mua cái hdd box 2.5, mua ổ cứng tháo máy 2.5 giá rẻ, rồi gắn thành ổ cứng di động, giá sẽ rẻ hơn hang hang, còn nếu mua hang thì Seagate nếu chon hdd, ss nếu ssd

trantrung9999

Búa Gỗ Đôi
Nên có bạn ạ,lỡ dùng laptop một ngày đẹp trời nó bay dữ liệ hết thì uổng lắm à

MinhGiang

Rìu Vàng
Dear các bạn,

Laptop em đang dùng SSD nhưng do lưu trữ nhiều nên em cần ổ đĩa cứng rời cho nhu cầu lưu trữ dữ liệu và phim (đọc, xem trên ổ cứng luôn)

Các bác có kinh nghiệm chia sẻ em với nhé, em cảm ơn.
Tôi seach gg ra chỗ bán linh kiện pc, có ổ cứng laptop (hdd 2.5), trang bán hàng linhkien24h ở Hà Nội. Thấy có loại 160Gb, 250Gb, 320Gb, 500Gb, 1Tb, 2Tb; bạn thích dung lượng bao nhiêu thì mua loại đó. Sau đó mua thêm box 2.5 usb 3.0 giá khoảng 120k nữa là có ổ di động theo ý muốn luôn. Còn muốn đọc/ghi nhanh thì mua ổ ssd 2.5 nhưng giá khá chát cho ổ dung lượng cao, ví dụ: 512gb giá bèo nhất là 1,2 triệu, trong khi hdd cùng dung lượng chỉ 350-500k tùy hãng