Hỏi/ Thắc mắc - Nâng max Ram main H81 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nâng max Ram main H81

nnduyvl

Gà con
Chào các pác vnz. Lâu rùi e mới quay lại diễn đàn. Giờ e có 1 thắc mắc nhỏ. Số là e còn 1 con main MSI H81 cổ. Đang chạy bình thường. Ram đang chạy là 2 cây 2Gb. Bây giờ e muốn nâng nó lên max Ram 16Gb (2 x 8Gb) là số Ram bo max hổ trợ lun. Các pác cho e hỏi có nên nâng cấp hay ko? E cảm ơn nhìu ạ!

MinhGiang

Rìu Vàng
Nếu thiếu thì nâng, mà ram 4G cho main H81 chạy win 10/11 chuẩn đúng là thiếu. Giờ win 64bit nên cá nhân tôi thấy min phải 8G, ok thì 16G cho sướng. Tôi sài 2 laptop cùng 16G, 1 - 2666, 1-3200 thì thấy 3200 mượt hơn, quan trọng là cpu hợp chuẩn nào

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Quan trọng mục đích sử dụng của bạn là gì . nếu dùng giải trí bt thì thêm 1 thanh 4G thành 6G là đủ .
Còn nhu cầu game hay ứng dụng nặng thì lên dc 16 thì cứ lên thôi

amio1st

Búa Gỗ
Thay 4Gx2 Chứ 16G làm gì nhỉ. Thấy mấy bác vẽ 3d max thiết kế mới cần ram nhiều. Chứ bác dùng thường ko cần nâng cao làm gì. Để dành up máy new.

nnduyvl

Gà con
Thay 4Gx2 Chứ 16G làm gì nhỉ. Thấy mấy bác vẽ 3d max thiết kế mới cần ram nhiều. Chứ bác dùng thường ko cần nâng cao làm gì. Để dành up máy new.
Ý e là tính hỏi qua các pác đã sử dụng lâu năm là vậy đó. Main H81 đã cũ nâng max 16gb ram mà con cpu max support main này có kéo nổi app hay game nào hay ko để úp. Nghe nói i7 main này kéo xịt khói rùi. Chứ 16gb mà max cpu chạy ko nổi app hay game đến lượng ram đó thì úp cũng phí

nnduyvl

Gà con
Chủ yếu game Dota2, Cs1.6, Minecraft, NSP MW, các bản COD cũ thui ạ

nnduyvl

Gà con
Quan trọng mục đích sử dụng của bạn là gì . nếu dùng giải trí bt thì thêm 1 thanh 4G thành 6G là đủ .
Còn nhu cầu game hay ứng dụng nặng thì lên dc 16 thì cứ lên thôi
E thì tín đồ dual chanel nên có úp e sẽ úp 2 cáy như nhau ạ

nnduyvl

Gà con
D
Nếu thiếu thì nâng, mà ram 4G cho main H81 chạy win 10/11 chuẩn đúng là thiếu. Giờ win 64bit nên cá nhân tôi thấy min phải 8G, ok thì 16G cho sướng. Tôi sài 2 laptop cùng 16G, 1 - 2666, 1-3200 thì thấy 3200 mượt hơn, quan trọng là cpu hợp chuẩn nào
Main này úp max cpu mà hiệu quả chỉ đến i5 đời 4 hoặc xeon e3 v2 thui ạ. Chứ i7 hiệu suất thấp như i5

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
có tiền thì nâng chứ nên hay không cái gì. đừng mua mới. ra cửa hàng hỏi nó có đồ cũ không, test ngon thì bợ.
tiền để dành sau build con mới

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Bạn đang lo liệu CPU đủ khả năng chạy mượt các app không?
Tôi thấy rằng tất cả các nhà phát triển ứng dụng đều cung cấp cho người dùng thông tin "Yêu cầu phần cứng tối thiểu"
Trong đó họ viết đầy đủ về xung nhịp CPU, dung lượng RAM và HDD/SSD.
Chỉ cần bạn có thông số cao hơn 30% thì đủ khả năng chạy mượt rồi!

nnduyvl

Gà con
Bạn đang lo liệu CPU đủ khả năng chạy mượt các app không?
Tôi thấy rằng tất cả các nhà phát triển ứng dụng đều cung cấp cho người dùng thông tin "Yêu cầu phần cứng tối thiểu"
Trong đó họ viết đầy đủ về xung nhịp CPU, dung lượng RAM và HDD/SSD.
Chỉ cần bạn có thông số cao hơn 30% thì đủ khả năng chạy mượt rồi!
Thank ý kiến của pác. Nhưng ý e làm vầy pác: đúng là nâng max ram được thì tốt nhưng thật sự main h81 đã cũ, mấy con cpu chạy trên bo h81 thì đã yếu rùi. Nâng max ram 16gb mà con cpu chạy các ứng dụng, game mới có khoảng 5 - 6gb đã ì ạch rồi thì số Ram còn lại coi như phí. Nên e mới hỏi tham khảo ý các pác trong vnz để làm kinh nghiệm sau này trong việc lắp ráp pc mới lun 😁😁

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Thank ý kiến của pác. Nhưng ý e làm vầy pác: đúng là nâng max ram được thì tốt nhưng thật sự main h81 đã cũ, mấy con cpu chạy trên bo h81 thì đã yếu rùi. Nâng max ram 16gb mà con cpu chạy các ứng dụng, game mới có khoảng 5 - 6gb đã ì ạch rồi thì số Ram còn lại coi như phí. Nên e mới hỏi tham khảo ý các pác trong vnz để làm kinh nghiệm sau này trong việc lắp ráp pc mới lun 😁😁
À, mình hiểu rồi. Mình sẽ hướng tới góc nhìn khác vậy!

Một hệ thống cũ có từ 10 năm trước sẽ cực khì mượt với những phiên bản ứng dụng cùng thời điểm hoặc muộn hơn 5 năm..
Nhưng phiên bản ứng dụng hiện tại là cách xa 10 năm đi, với hệ thống 10 năm trước bạn hoàn toàn chạy được nhưng sẽ không thể "tốc độ" bằng hệ thống của 10 năm sau, không thể đạt được sự đồng điệu rồi, phải vậy không?

Kết luận là: đập bỏ xây lại cho nhanh, không phí tiền vào thử nghiệm nữa nhé.:)

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Ram DDR3 hiện tại chỉ còn hàng cũ , họa huần ra các đại lí mới có ram mới , cùng lắm là hàng apacer , còn mấy dòng kujina thì chủ yếu là shop ngoài họ nhập bên tq. Hợp lí về tiền và hiệu năng thì tốt nhất kiếm 2 con 4GB , hoặc 1 thanh 8G là đủ . lắp thêm nhiều chỉ phí phạm , Ram ko phải thứ quyết định duy nhất cho tốc độ 1 chiếc máy , phải xem xét mình dùng máy cho công việc gì và ứng dụng cần sử dụng . ít tiền thì ko nên dồn quá 1 thứ , ng thừa tiền họ sẽ sắm cái máy mới