This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Nâng cấp ssd

hoangnho

Búa Gỗ
Em đang dùng laptop dell Inspiron n4010 và đang sài hdd, hiện tại đang bị bad sector nặng nên muốn lên ssd. Nhưng không biết thế nào cần các anh tư vấn giúp!!

ntquyet247

Rìu Vàng
Em đang dùng laptop dell Inspiron n4010 và đang sài hdd, hiện tại đang bị bad sector nặng nên muốn lên ssd. Nhưng không biết thế nào cần các anh tư vấn giúp!!
Mua về rồi lắp thôi, ổ SSD 256 tầm 700k, mua saiback hoặc memoryzone cho rẻ. Nếu không biết lắp thế nào mà ở HN thì qua mình lắp cho, phờ di...

huuhieu012345

Rìu Sắt
Vote dùng 1 con SS EVO để chạy win, get soft kèm cách tháo luôn ổ CD để lấy dock vào 1 con HDD để lưu trữ là ổn. Chi phí tầm khoảng gần 2tr là đẹp cả đôi đường

honey1980bp

Búa Đá Đôi
mình cũng đang xài 1 con láp này đã lên ssd samsung 860, có điều main con lap kg khai thác hết công suất ssd dc, tốc độ đọc ghi cao nhất chỉ trên 300 tí trong khi ssd là trên 500 , nên bác chủ cân nhắc kg cần mua loại có tốc độ cao. cỡ inter là ok rùi. chút kn xin chia sẻ bác

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Lap này cấu hình hơi cũ, theo mình bạn lắp SSD 480G Kingston khoảng 1.3tr thay ổ HDD. Giá con này khá mềm, dung lượng lớn vòng đời cao, khỏi cardybay, tốc độ tuy ko bằng Samsung nhưng phù hợp dòng máy bạn. Lắp thì chỉ cần bộ tô vit sửa điện thoại, laptop tầm 50k, tìm trên mạng video thay ổ cứng làm theo là được vì mở máy là thấy ngay ổ cứng.

ntquyet247

Rìu Vàng
1tr3 thì mua con Liteon 920 500GB ấy, MLC ngon hơn!!!

ntquyet247

Rìu Vàng
ớ nhầm nhé, dòng inspiron này phải mở tung máy lên mới thay được ổ, con này thiết kế ngu lắm!!!

Nếu bác cần cài nhiều phần mềm, có nhu cầu lưu trữ nhiều (phim, ảnh,...) thì mua ssd 120gb thay hdd cũ và mua thêm hdd gẵn vào ổ dvd (tháo dvd, mua caddybay có tác dụng gắn gắn hdd vào ổ dvd
Còn không có nhu cầu lưu trữ nhiều, cần sài ổ dvd, thì mua ssd 240gb.
Về hãng thì có điều kiện cứ quất samsung, còn không có điều kiện thì
  • 120gb thì cứ rẻ mà mua, không khác nhau mấy đâu (teamgroup, apacer, ...) (từ 400k-500k)
  • 240gb thì tham khảo ssd crucial bx500 (700k)
  • Caddybay (40k)
Con máy của bác có vẻ khó tháo lắm, nếu bác biết tháo lắp thì hẵng tự mua về thay

Sửa lần cuối:

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
ớ nhầm nhé, dòng inspiron này phải mở tung máy lên mới thay được ổ, con này thiết kế ngu lắm!!!
Ok, nhầm thật. Mà toàn vít thôi cũng đỡ, có mấy con máy cũ còn có cái nẫy, khi lắp xong thừa ra chả biết cắm vào đâu. Con này tháo hết ốc mặt sau, gỡ nắp là thấy Ram, gỡ pin, các jac cắm. Trở lại mặt trước gỡ phím, jac phím, gỡ vít, main ở vị trí thấy ram, rồi mới thấy ổ cứng ở mặt trong. Cẩn thận tí làm được. Nhớ có cái khay đựng vít. Linh kiện của Dell bền.

gathoidai

Gà con
bác ko chuyên mang qua memoryzon người ta thay ổ ssd cho + cài win dùm luôn. (HCMC nha)

Pincontho

Búa Đá
Cái khoảng Caddybay kia mình nghỉ nên mua tiki/shoppe giá hạt dẻ bác

phongnd2910

Búa Gỗ Đôi
vote samsung 860 mà quất nếu muốn giá mềm hơn thì có thể chọn wd, intel, apacer hay kingston, tùy nhu cầu mà mua 128GB hay nhiều hơn , mua ở memoryzone họ gắn + chép win từ ổ cứng cũ sang free luôn

kjnhthanh

Búa Gỗ
cho tớ hỏi t dùng dell inspiron 7370 tớ có thể nâng cấp ssd 256 cho ổ C còn ổ D vẫn dùng HDD cũ được ko ?
cảm ơn nhiều

phongnd2910

Búa Gỗ Đôi
cho tớ hỏi t dùng dell inspiron 7370 tớ có thể nâng cấp ssd 256 cho ổ C còn ổ D vẫn dùng HDD cũ được ko ?
cảm ơn nhiều
máy bạn mình đọc specification thì nó đã có sẵn ổ SSD + HDD rồi mà
STORAGE: 256GB SSD + 1000GB HDD
nhưng nếu máy bạn chỉ có HDD thôi thì chắc chắn có thể gắn thêm SSD ... máy đời mới bao giờ cũng hỗ trợ cả ... nếu còn bảo hành thì nhớ mang ra hãng gắn để ko bị mất bảo hành

domanhhp

Búa Gỗ Đôi
cứ ssd 860 evo mà táng thôi bạn , bạn order trên shopee seller dnt shop ấy , mình mua cả loại thường và loại thanh ram bạn đó . Bạn ấy bán khá là rẻ so vs các seller khác và toàn bán hàng chính hãng samsung bảo hành 5 năm . Thẻ nhớ 256 gb samsung mình cũng mua ở đó luôn . Shopee thì fee ship siêu rẻ hoặc là miễn phí .