Nhờ tư vấn - Nâng cấp RAM + M2 SSD cho laptop HP 15 da0054TU i3 7020U/4GB/500GB/Win10 (4ME68PA) | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nâng cấp RAM + M2 SSD cho laptop HP 15 da0054TU i3 7020U/4GB/500GB/Win10 (4ME68PA)

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Chào các bạn, mình mới xin dc cái laptop cũ cho cháu mình nó học, thông số như sau:
  • RAM:
    4 GBDDR4 (Onboard +1 khe)2133 MHz
  • Ổ cứng:
    Hỗ trợ khe cắm SSD M.2 SATA3HDD 500 GB SATA 3
Trong khi mình check seri no trên hp nó báo ram 2400, nên mình nhờ anh em trợ giúp
1. Nâng cấp max ram, mình nên mua ram nào, bus, dung lượng?
2. mình nên thay hdd 500gb theo máy bằng ssd 2.5 hay mua m2 ssd gắn, và có gắn dc k á?
3. pin k cầm, rút sạc ra tầm 3 phút sập nguồn, nên mình định hỏi mua pin mới luôn để tự thay, tự thay dc k hay phải ra tiệm? mình tự thay ram ssd các kiểu nhiều dòng máy rồi, riêng con này chưa thử
máy mình chưa bung, nên cũng đang phân vân, nếu bạn nào biết nhờ hỗ trợ tư vấn giúp mình, mình cảm ơn
Để tiết kiệm chi phí và hiệu quả vận hành máy. Mình lưu ý với bạn như sau:
1.- Muốn chạy Dual channel thì bạn mua 1 thanh 4 GB cùng tần số hoặc 2400 cũng ổn (tương thích tần số thấp hơn). Nếu muốn nhiều dung lượng thì bạn mua thêm 1 thanh RAM 8 GB.
2.- Bạn gắn thêm SSD M2 khoảng 256 GB để tiết kiệm chi phí và tận dụng ổ cứng 500 GB cũ nếu tình trạng còn tốt (kiểm tra bằng phần mềm).
3.- Pin thì bạn nên tham khảo giá của các dịch vụ bên ngoài, khi mua pin thì yêu cầu khuyến mãi thay miễn phí nhé.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
mình hay mua của lagihitech sài gòn, thấy ổn lắm, hôm qua có hỏi nó bảo m2 ssd sata 3 ss 512gb like new 780k, vẫn bh , còn wd green 480 thì 820k mới 100%, nhưng chắc mình mua ss cho chắc
https://lagihitech.vn/shop/ssd-samsung-pm871a-512gb-m2-2280-mznln512hmjp/

chắc mình lấy con 16gb bus 2666, mà k biết chơi ram ss hay hynix thôi, cũng thằng lagihitech này bán luôn

pin ổng cam kết 1 năm 1 đổi 1, mình hay mua pin của ông này 2 3 con laptop rồi, nói chung xài hơn năm mới xuống cấp, mà cha này chuyên pin thôi, với cam
năm nào cũng vậy, chuyến xe cuối cùng của futa quay về sg là có mình, có khi vừa về đến nhà, là pháo hoa sông sài gòn đì đùng, lật ra ngủ, hết 1 năm, qua mùng lại đi tiếp
chỗ anh em thân quen thì mua ủng hộ, đổi trả cũng dễ. còn k thân quen thì sài gòn cứ đè gearvn mua mới.
chứ đừng để lúc mua thì anh anh em em ngọt xớt, lỗi cái k đổi kêu chờ bảo hành thì anh em này có điểm thuỷ.
nếu spec ông malem đưa là đúng, dòng máy của ông có mấy model nhưng model của ông là cùi nhất, bus thật là 2k1. nếu đã mua 2k6 cũng k có gì, mấy chục ngàn sự tình, ảnh hưởng k lớn.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
ông lăn tăn spec ram mỗi chỗ ghi 1 kiểu thì ôm máy ra tiệm kêu nó cắm. cắm 16 mà nhận thì trả tiền, k nhận thì cắm 2 con 8. thế thôi có gì đâu.
chứ ông đem về nhà cắm mãi k nhận, ra tiệm nó bảo ông làm chết ram, lúc này ai chịu, ai chứng cho ông?

Sửa lần cuối:

bachikho

Rìu Sắt
với nhu cầu thớt thì an toàn và tiết kiệm chi phí nhất là nâng 2x4gb ram, thay hdd = ssd sata 120 (cài win) cho rẻ, thay dvd = caddy bay (gắn hdd vào đó lưu data), pin thì theo phương án của thớt (mua người quen)

Nếu có samsung thì bạn nên mua ổ samsung, ram trong máy samsung hoặc sk hynix thì bạn chọn luôn cũng được, ssd samsung vẫn ngon hơn của wd green nhé