Hỏi/ Thắc mắc - Nâng cấp Ram 4GB lên 8GB laptop không nhận đủ? Ở Bios đã nhận 8GB? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nâng cấp Ram 4GB lên 8GB laptop không nhận đủ? Ở Bios đã nhận 8GB?

Note7

Búa Đá
Xin chào tất cả các bác vn-zoom.
Em mới nâng cấp laptop từ Ram 4G lên 8G mà máy tính vẫn báo sử dụng có 4G. Trong Bios đã nhận 8G

Các bác giúp e với. Em cảm ơn nhiều ạ

Note7

Búa Đá
cài win 64 bit mới nhận đủ nha
E mới up từ ram 4 lên ram 8gb, thì e nghĩ win 32 cũng phải nhận dc tầm 6 hoặc 7GB chứ bác.

Note7

Búa Đá
Sai nhe bạn, win 32 nhận tối đa 3gb thôi. Bạn cài win 64 nhận tới mấy trăm gb ram luôn! Nói chung có bao nhiêu ram cũng nhận được hết.
Cảm ơn bác đã thông não giúp e. E cài Win 64 bit vậy. E xin đóng toppic tại đây. Mod đi qua thì close giúp e. Em cảm ơn.

Hamano Kaito

Moderator
Sai nhe bạn, win 32 nhận tối đa 3gb thôi. Bạn cài win 64 nhận tới mấy trăm gb ram luôn! Nói chung có bao nhiêu ram cũng nhận được hết.

Tùy vào từng phiên bản Win sẽ cho ra kết quả nhận ram tối đa sẽ khác nhau:
Nhưng với 32b nhận được 4GB nhé. <== theo bảng biểu điều kiện là vậy
Vào link bên dưới để xem bảng biểu và điều kiện nhận tối đa ram có thể cho từng phiên bản Win (như win xp, vista, 7...)
Link | https://docs.microsoft.com/vi-vn/windows/win32/memory/memory-limits-for-windows-releases

chuixoixa

Rìu Bạc
Vụ này là do hệ điều hành windows 32bit gây ra
Hệ điều hành 32bit chỉ quản lý được 4Gb là do (2^32) = 4,294,967,296 (4 tỷ 2) con số này tương đương 4Gb.

Khuyên:
Cài windows 64bit (bấm máy casio 2^64 xem ra số bao nhiêu). Đa số CPU hiện nay đều hổ trợ 64bit cả nên việc cài windows 32bit lên máy hổ trợ 64bit sẽ không tối ưu cụ thể là RAM và những phần mềm đồ họa thiết kế thậm chí không hổ trợ cho hệ điều hành 32bit.

danbtrs

Búa Gỗ
cpu dòng tiết kiệm điện nó nhận ram pc3l cắm ram pc3 vô thì bios nhận nhưng trong windows ko nhận
bạn check lại cpu trước khi cài win nha