Nâng cấp máy tính | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nâng cấp máy tính

katzyngok

Búa Gỗ
Máy hiện tại của mình có cấu hình như sau, mình không chơi game nhưng do cần mở 1 lúc nhiều ứng dụng nên máy khá lag, với cấu hình này thì mình có thể nâng cấp thêm các khoản nào, tối đa là bao nhiêu để tối ưu nhất ạ? Ví dụ như mình biết có thể nâng RAM, nhưng không biết với chip này thì bao nhiêu là phù hợp.
Xin cảm ơn đã đọc bài.

thanhnguyenit

Rìu Sắt
Bạn dùng SSD hay HDD, Windows gì? Chứ gần như máy bạn cao hơn cả máy mình mà mình dùng vẫn bình thường. Thậm chí nhanh.

Kaiser2190

Rìu Bạc
Cần thêm thông tin thì mới tư vấn đc. B dùng app nào? b dùng ổ ssd hay hdd? Win bạn đã chuẩn chưa? Khi mở full app thì có ảnh task manager cho ae càng tốt.

5Characters

Rìu Sắt
Bạn dùng Task manager xem ổ cứng của bạn là HDD hay SSD nha.
Với nữa là, bạn dùng app gì, như thế nào mà bị lag, nếu được bạn có thể mở Task Manager lên để tab Performance như này rồi up lên, có thể biết được lag do ổ cứng full disk, hay do ram đầy, hay do CPU (vì một lí do nào đó gây nên), hoặc do GPU không đủ khỏe.

Mình nghĩ bạn nên chụp thêm một tấm full screen để xem các app bạn đang chạy là gì, để mọi người có thể đoán bệnh giúp bạn.

sangnh2019

Rìu Sắt Đôi
Bạn cần cung cấp nhiều thông tin hơn để các anh em biết mà tư vấn, ứng dụng mở, máy cài win thế nào, có diệt virus không, bật taskmanager lên xem có ứng dụng nào chạy ngầm không, rất nhiều nguyên nhân, không phải cứ nâng cấp máy mà hết lag hay cài lại máy thì hết lag, do phần cứng hoặc phần mềm thì cần phải có đủ thông tin mới tư vấn chính xác

trungvlth

Búa Gỗ Đôi
Khi nào máy lag bạn mở TaskManager lên để xem nó ngốn cái gì nhất thì nâng cấp chứ bạn nói chung chung như này khó lắm.

HB1122

Búa Gỗ
Vệ sinh bảo dưỡng kiểm tra phần mềm xem ạ, cấu hình kia thấy khá khỏe rồi anh xem đang dùng hdd hay ssd ạ, còn xem xem có chạy ngầm những phần mềm nào nữa không ạ

sualaptop24h

Gà con
Khi chơi 1 lúc nhiều ứng dụng thì bạn check xem RAM có bị full không nhé, nếu full thì bạn có thể nâng thêm, trường hợp RAM vẫn còn trống nhiều thì có thể do đồ họa máy bạn chưa đáp ứng được các tác vụ bạn đang dùng. Chip máy bạn có thể nhận tối đa 128GB RAM

Attachments

8.3 KB · Lượt xem: 7

katzyngok

Búa Gỗ
Cảm ơn mọi người đã tư vấn cho mình. Mình đã đi vệ sinh máy và up RAM lên 32GB, tình hình có cải thiện hơn 1 chút rồi ạ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
bạn đang dùng SSD hay HDD vậy và bạn sử dụng tác vụ gì mà gây ra tình trạng lag, treo?
theo tôi thấy nên thêm 1 VGA rời nữa thì có thể đáp ứng tốt , theo nhận xét của tôi với cấu hình máy của thớt thì người chủ cũng thừa biết dùng SSD và cũng thừa sức đầu tư SSD , ko biết là dùng SSD loại nào mà thôi