Hỏi/ Thắc mắc - Nâng cấp máy laptop | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nâng cấp máy laptop

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Sao lại chỉ nâng cấp được RAM và ổ cứng, thế còn chip ( CPU ) thì không thay được hả? Thay được chứ
Chắc bạn có chút nhầm lẫn? Đây là laptop chứ có phải desktop đâu, laptop thì trừ ổ cứng, ổ quang và RAM ra thì các linh kiện còn lại hàn cứng vào bo mạch rồi, nâng cấp kiểu gì được.

panwenfu

Rìu Chiến
Chắc bạn có chút nhầm lẫn? Đây là laptop chứ có phải desktop đâu, laptop thì trừ ổ cứng, ổ quang và RAM ra thì các linh kiện còn lại hàn cứng vào bo mạch rồi, nâng cấp kiểu gì được.
Với cái đời Sony đã 10 năm rồi thì vẫn còn CPU và quạt rời.Chưa phải là CPU dán đâu bạn à

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Với cái đời Sony đã 10 năm rồi thì vẫn còn CPU và quạt rời.Chưa phải là CPU dán đâu bạn à
Dạ chào bác, nếu đúng như bác nói thì là lỗi của cháu khi đã vội khẳng định CPU con này thuộc dạng hàn chết.

Tuy nhiên, cháu nghĩ là cho dù nó thuộc dạng cắm rời thì khả năng nâng cấp được cũng không cao. Bởi vì không gian phần cứng của laptop vốn dĩ là rất hạn chế so với desktop nên NSX thường thiết kế theo kiểu tối ưu mainboard, độ tương thích các linh kiện là rất lớn, không dễ thay thế bằng linh kiện khác (trừ HDD, ODD và RAM), kể cả có thay được thì cũng phải là đúng loại do NSX chỉ định dành riêng cho dòng máy đó. Vậy nên cháu thấy nếu có trục trặc gì liên quan đến CPU và VGA thì các hãng thường bảo hành theo kiểu thay hẳn main mới, chứ không có sửa chữa bao giờ. Chưa kể máy của bạn thớt cũng quá cũ rồi, giờ tìm RAM cháu sợ hàng cũ còn không có nữa chứ chưa nói đến chuyện thay chip ạ.

P/S: Cháu không phải dân chuyên ngành, nếu có chỗ nào dùng từ không đúng mong bác bỏ qua ạ ^^.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Core i đời đầu nếu nâng SSD, Ram lên 8Gb vẫn ăn đứt được mấy con máy Laptop phổ thông không phải core i :D ngoại trừ khoản card HD Graphics của nó đã hơi yêu yếu so với win 10 rồi
Bác giải thích rõ hơn được ko cho em hiểu lý do với ạ? Em ko nghĩ nó có thể ăn đứt được CPU cùng bậc thế hệ mới hơn, nhất là thế hệ thứ 2 có hiệu năng tăng hơn khá lớn so với thế hệ đầu tiên.

Darias

Rìu Chiến
Trên trang chủ của từng hãng có thông tin tương thích và hỗ trợ, main hỗ trợ CPU socket từ bao nhiêu đến bao nhiêu công nghệ kèm theo, xung nhịp, ....
Laptop thì ngoài CPU, Ram, HDD/SSD/SSHD thì còn ổ quang, card Wifi, có thể thay thế được. Ngoài ra bạn cũng có thể gắn VGA ngoài qua cổng nào chuyển dữ liệu nhiều nhất có thể trên laptop của bạn (xem tương thích)

panwenfu

Rìu Chiến
Dạ chào bác, nếu đúng như bác nói thì là lỗi của cháu khi đã vội khẳng định CPU con này thuộc dạng hàn chết.

Tuy nhiên, cháu nghĩ là cho dù nó thuộc dạng cắm rời thì khả năng nâng cấp được cũng không cao. Bởi vì không gian phần cứng của laptop vốn dĩ là rất hạn chế so với desktop nên NSX thường thiết kế theo kiểu tối ưu mainboard, độ tương thích các linh kiện là rất lớn, không dễ thay thế bằng linh kiện khác (trừ HDD, ODD và RAM), kể cả có thay được thì cũng phải là đúng loại do NSX chỉ định dành riêng cho dòng máy đó. Vậy nên cháu thấy nếu có trục trặc gì liên quan đến CPU và VGA thì các hãng thường bảo hành theo kiểu thay hẳn main mới, chứ không có sửa chữa bao giờ. Chưa kể máy của bạn thớt cũng quá cũ rồi, giờ tìm RAM cháu sợ hàng cũ còn không có nữa chứ chưa nói đến chuyện thay chip ạ.

P/S: Cháu không phải dân chuyên ngành, nếu có chỗ nào dùng từ không đúng mong bác bỏ qua ạ ^^.
CPU của laptop cũng như của desktop dạng ròi cũng tương tự như nhau thôi.Song ở laptop yêu câu mặt kỹ thuật cầu kỳ hơn.Đúng socket là điều cơ bản còn những cái khác lắp có được hay không còn do main có hỗ trợ không thôi.Nhất là của chủ top là Sony rất kén linh kiện(Nhiều khi thay thế linh kiện còn phải MOD-BIOS cơ).Các hãng bảo hành thì thay main mới là đúng đó bạn.Do sản xuất bằng dây chuyền nên giá thành hạ sửa main gần như bắt buộc phải làm thủ công nên giá thành cao.Làm kinh tế nên họ chọn pp thay mới vùa giữ uy tín lại rẻ hơn

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
cảm ơn bác, máy em vẫn sài tốt , máy dùng chip Core 2 Dou CPU T5750 @ 2.00GHZ bác ạ

Cấu hình này thì chỉ nên xài tạm thời thôi bạn ơi, đừng nâng cấp nhiều quá, uổng tiền lắm, với lại phần mềm ngày càng nặng hơn rất nhiều rồi, để 1 mình SSD nó gánh thì cũng không ăn thua đâu, tuy rằng thay SSD vào có nhanh hơn nhiều thật :).

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm

Bạn nói đúng rồi đó :). Ko phải muốn thay là thay đâu.

Cấu hình này thì chỉ nên xài tạm thời thôi bạn ơi, đừng nâng cấp nhiều quá, uổng tiền lắm, với lại phần mềm ngày càng nặng hơn rất nhiều rồi, để 1 mình SSD nó gánh thì cũng không ăn thua đâu, tuy rằng thay SSD vào có nhanh hơn nhiều thật :).
vâng, máy em cũ rồi nên chỉ cài ít phần mềm phục vụ công việc thôi , chứ cũng không lưu trữ gì nhiều,

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Em dùng asus A555UR bác nào tư vấn cho e với ạ. Cho e xin link bán luôn ạ. Ssd 128 Ram4G thôi ạ
Cái này tùy ngân sách và nhu cầu của bạn đến đâu thôi. Về SSD thì từ trước đến này mua của Samsung vẫn đảm bảo nhất rồi, SSD Samsung 120GB giờ còn trên dưới 1 triệu thôi. Còn RAM thì con này hình như chỉ có 1 khe Ram DDR4 thôi, max nâng lên được 8GB. Bạn tham khảo thêm hướng dẫn bảo trì phần cứng down trên trang chủ Asus để biết chắc chắn hơn.

https://www.memoryzone.com.vn/o-cung-ssd-120gb-ssd-128gb

Pham Ngoc Khanh

Rìu Sắt Đôi

Thì mình có nói là việc thay thế nâng cấp dễ dàng như máy bàn đâu. Đừng hiểu lầm ý mình là cpu nào cũng thay được, ý mình đang khẳng định là tùy vào từng loại main và chip, có thể nâng cấp được hay không nữa.

Pham Ngoc Khanh

Rìu Sắt Đôi
Nhưng chung quy lại mình có ý như sau :
1) Nếu công việc của bạn chỉ liên quan đến văn phòng ( Office ) thì chỉ nên nâng cấp Ram, SSD là xong, máy móc bóc tung ra vệ sinh thổi bụi, tra keo tản nhiệt vào cho mát.
2) Nếu công việc đòi hỏi cấu hình, hiệu năng mạnh thì nên mua máy khác, điều này thì bạn có thể tham khảo máy cũ đã qua sử dụng ( chưa qua sửa chữa ) chứ không nên thay main, bạn thay cả main thì cũng chỉ thay được cái main của máy đó thôi chứ không phải là nâng cấp. Vì main laptop khác xíu là không lắp vừa cái vỏ rồi. Mà việc mua main khác thì càng không nên, bởi main cũ và giá trên trời lắm, và chưa hẳn đã là main tốt