Hỏi/ Thắc mắc - Nâng cấp CPU cho laptop cũ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nâng cấp CPU cho laptop cũ

phdtan010

Gà con
Chào mọi người, như trên tiêu đề thì mình muốn nâng cấp CPU cho con laptop Acer Aspire 5250-0441 (CPU: AMD E Series E-350, Ram: 6Gb, SSD 120gb). ;);)

Vì khi xem video trên youtube thì xảy ra hiện tương lag giựt kinh khủng, để 1 hồi thì hết, mỗi lần như thế check Task Manager thì thấy CPU toàn 100% còn Ram vs Disk thì vô tư, không ảnh hưởng. Cho nên mình muốn nâng cấp CPU, các bác thấy có nên không ạ?o_Oo_Oo_O

P/s: Bên Capcuulaptop bảo là nâng cấp CPU được, con i5 mà đời gì thì nói đem máy tới check kỹ mới biết, tầm 1tr-1tr250k.:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Main bạn dùng chip AMD sao mà thay cpu intel được.
Việc thay cpu trên laptop khá hạn chế, con nào hàn chết trên main thì ko thể nâng hoặc nâng nhưng ko ổn định.

Lap cũ cũng khá rẻ, tầm trên dưới 5tr bạn mua dc lap cũ chip i5 rồi. Chip kia của bạn ra khá lâu rồi và cũng khá yếu.

phdtan010

Gà con
Việc thay cpu trên laptop khá hạn chế, con nào hàn chết trên main thì ko thể nâng hoặc nâng nhưng ko ổn định.

Lap cũ cũng khá rẻ, tầm trên dưới 5tr bạn mua dc lap cũ chip i5 rồi. Chip kia của bạn ra khá lâu rồi và cũng khá yếu.

Vậy mà thằng capcuulaptop nó bảo nâng cấp được i5, để qua tết đem ra thử nó xem sao, vì con laptop này xài các ứng dụng khác vẫn rất tốt, chỉ có xem video trên youtube là CPU nó vọt lên thôi

tahn98

Gà con
Sữa bên capcuu rất gọi là 50 50 nhé bác , em bữa hư nguồn về sài đc 1 tuần hư lại, đem ra sữa thì lại báo hư mainboard, em rút luôn ko sữa nữa. Bay mất hơn 1m mà ko đc gì :(

tahn98

Gà con
Nó không bảo hành gì hết à, nghe chán z ta, chẳng lẽ chịu kiếp xài laptop ù lì tiếp
Có bảo hành chứ bác :)) cơ mà ra nó bảo lỗi mainboard khác lỗi nguồn nên tính phí sữa main khác r :)) với lại bữa em ngâm con lap đó hơn 10 ngày mới lấy lại đc h ngâm nữa thì ăn hành, đành bán xác mua lap mới.

tahn98

Gà con
Với lại bác hỏi nó xem Lap bác là chip dán hay s ạ , chứ để nó khò hàn đục đẽo lên main thì cũng ko bền ạ

Pham Ngoc Khanh

Rìu Sắt Đôi
Chỗ nào mà chém gió to thế nhỉ, chip AMD đảm bảo không chuyển qua dòng i được đâu ( i viết tắt là intel đó). Thứ nhất là socket thứ hai là khả năng tích hợp gpu không giống nhau, thông thường dòng AMD có tích hợp gpu còn intel ít lắm, đời mới thì có

Pham Ngoc Khanh

Rìu Sắt Đôi

Câu trả lời chuẩn, không thể thay thế cho dòng chíp dán, khò ra vứt đi thì được, rơ mạch hết. Chíp mà chân gầm thì có thể nâng.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
con CPU của bạn đây , nên bạn ko cần mất thời gian và tiền bạc để nâng cấp nó đâu , gom tiền mua máy 2nd hoặc máy mới đi bạn

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
loại này cpu hàn chết trên mainboard, thay thì phải khò hấp sấy gì đó cho nó chảy chỗ xung quanh cpu ra để thay. Nói chung bạn ko nên thay, tốn tiền mà hiệu quả mang lại ko như mong đợi.
Máy cũ cũng rẻ mà. Nâng chip ko đã hơn 1tr rồi, chưa kể là có thể bị lỗi.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Là không nâng cấp được hay sao bác, nó rõ thêm đi, mình gà lắm
Với cpu dán thì ko nên nâng cấp bạn ạ . ko phải ko làm dc mà là nó khó , đòi hỏi thợ tay nghề cao mới làm dc . việc chi phí nâng cấp đắt tiền và về việc ổn định lâu dài thì ko dám chắc , việc đóng lại chân chip sẽ rất dễ bị bong sau này , có phải lại phải mất tiền đóng lại ko , mà chưa kể hấp chip nhiệt độ cao rất dễ die cpu ?
Vậy ko ai khuyến khích nâng cấp cpu dán bạn ạ