This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc MOSFET 2N7002-K72 bị bể khi thêm SDD máy HP Omen 17-ck0020nr, sửa hay không sửa?

SJCA888

Gà con
Xin chào tất cả anh em,
Mình tự thêm SSD vào slot thứ 2 của máy laptop và mình sơ ý làm gãy MOSFET gần slot và MOSFET này nằm trên motherboard. Hiện tại máy vẫn chạy ok, không nóng, không ồn, mình đã chạy HP Diagnostic và mọi thứ đều pass. Anh em xin tư vấn giúp là mình có nên đem thay một cái MOSFET mới không hay vẫn nên để xài luôn như vậy. Xin chân thành cảm ơn anh em rất nhiều.
Hình thứ nhất là chỗ MOSFET trên motherboard
Hình thứ hai và ba là miếng gãy ra từ MOSFET.

(http://imgur.com/a/8NhoDiX)

kdcs391

Búa Đá Đôi
VIP User
Chào bạn, bạn test thêm các cổng kết nối có sẵn trên thiết bị xem ổn định không, một số dấu hiệu (chắc bạn biết rồi) khi gãy mosfet: không khởi động - không nhận thiết bị, hoạt động chập chờn, các cổng kết nối không hoạt động và có một vài tiếng ồn bất thường.

Mosfet này có khả năng đóng vai trò khuếch đại hoặc chuyển mạch quá .. con này có khả năng là mosfet kênh N mà kênh N có thể thiêng về không khởi động được, đang dùng tự tắt, máy chậm/đơ/giật/lag, màn hình lỗi hoặc quá nhiệt (máy nóng quá mức).

Hiện tại bạn đã chạy diagnostic và kết quả trả về là pass thì có thể tạm thời yên tâm sử dụng và theo dõi máy trong khoảng 1 tuần, nếu có gì bất thường thì đem ra trung tâm sửa chữa hoặc tìm mosfet tương ứng sau đó hàn (cái này đòi hỏi kỹ năng chuyên môn về hàn và hiểu biết mạch điện).

Một suy nghĩ khác của mình là cái nào cũng có vai trò của nó, nên đem ra trung tâm sửa chữa có uy tín để khắc phục, tránh sử dụng phát sinh vấn đề, có thể pass lúc này nhưng chưa chắc về sau như nào, thấp thỏm khó chịu lắm.

Không rõ trường hợp này có được bảo hành không (nếu thiết bị còn bảo hành) .. hmm.

Sửa lần cuối:

SJCA888

Gà con
Máy mình mua năm 2021 nên đã hết hạn bảo hành rồi bạn ơi. Mình cảm ơn bạn đã giúp mình có thêm thông tin nha. Thật sự mình không rành về MOSFET và mạch điện đâu. Mình chỉ tham khảo hướng dẫn trên mạng và tự mua SSD để gắn vô thôi. Đây lần đầu mình upgrade máy, những lần trước chỉ là mở ra làm sạch fan thôi, do bất cẩn nên làm bể MOSFET. Mình cũng có đi hỏi một vài tiệm và họ cũng gợi ý mình những gì mà việc hư một MOSFET sẽ thể hiện ra trên máy. Nhưng tiền mua đồ thay thế và tiền công cũng tương đối cao nên mình cũng muốn tiết kiệm đôi chút. Mình sẽ làm theo gợi ý của bạn để xem trong thời gian một tuần máy biểu hiện ra sao. Mình cảm ơn bạn lần nữa nha. Mình cũng sẽ đợi xem góp ý của những anh em khác ra sao để có thể tham khảo thêm.

kdcs391

Búa Đá Đôi
VIP User
Mình cũng không thiêng về phần cứng lắm, phần lớn mình tìm tòi với học thêm thôi, có thể có các anh em khác sẽ đưa thêm phương án cho bạn, bạn chờ thêm nhé .

Mình gửi thêm datasheets của con mosfet 2N7002 này: "https://www.diodes.com/assets/Datasheets/ds11303.pdf".

Sửa lần cuối: