This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Mọi người cho em hỏi về main b760m e ddr4 và chip i5 12400F

chào mn em đang dùng 1 bộ PC với main b760m e ddr4 Socket LGA1700 và chip i5 12400F Ram 16g 2400
em test với game LMHT với mức độ hoạ trung bình và kiểm tra nhiệt độ của chip lên tới 75 độ, em nghĩ nhiệt độ đó vẫn tính là nóng so với con chip.
em có tìm hiểu trên mạng thì con Socket LGA1700 bị lỗi làm cong chip, khiến con chip không được tiếp xúc hoàn toàn với để tản nhiệt dẫn đến CPU khi chạy bị nóng hơn, vậy con main B760m của em có cần lắp khung chống cong CPU ko ạ.

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Thứ 1: PC bạn đã mua bao lâu và đã có làm vệ sinh gì chưa? Nếu chưa thì cân nhắc vệ sinh và tra keo tản nhiệt
Thứ 2: theo mình thì không cần

Thứ 1: PC bạn đã mua bao lâu và đã có làm vệ sinh gì chưa? Nếu chưa thì cân nhắc vệ sinh và tra keo tản nhiệt
Thứ 2: theo mình thì không cần
pc thì em mới mua, nên mới test thử game, có thể em dùng tản thường nên làm mát ko hiệu quả, em tính đổi qua tản nhiệt nước thử xem nhiệt độ có đỡ nóng hơn ko.

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Thật sự mà nói thì 75 độ đối với mình thì bình thường lắm, máy mới nữa thì không cần quan tâm làm gì

pmhaos

Búa Gỗ

nếu bác vẫn đang dùng tản stock thì nên mua thêm gông chống cong + tản khí tháp
ngoài ra cũng cần tối ưu airflow cho case, ví dụ lắp quạt để khí tươi từ trước ra sau, từ dưới lên trên

em google thì nhìn trung i5 12400F gaming trung bình tầm 60 độ

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
ông đánh lol tôi còn tưởng ông đánh max setting naraka hay warframe đâu

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
dưới 85 độ thì không có vấn đề gì đâu nhé, yên tâm đi.
ông đánh game làm như cắm máy render không bằng.
nói thật lòng tản nước 240 tầm 2tr trở xuống hiệu năng chả khác mọe gì tản khí cùng tầm giá này, nhiều khi còn không bằng

tôi xài MSI mortar B660 con 12400f gắn tản khí ngay từ đầu , nhiệt độ không chơi game dưới 30 , con chơi game trên 50 thôi , bạn mua cái tản khí trên shoppe về mà dùng loại này nè ID-Cooling SE-214-XT giá chỉ hơn 300 , loại CPU này mát nên không cần gông cho nó đâu , chỉ khi gắn từ 12600k trở lên thì gắn gông cho chắc ăn

cảm ơn bạn

Uchiha Duy

Búa Đá Đôi
chơi game đến 75 độ thì vô tư đi. chip f à. nên để ý đến gpu nó quan trọng nhất để xử lý game. khi nào chơi trên 99 độ mới là vấn đề.
nhiêt độ ko chơi game đâu ra dưới 30 độ vậy. phòng bác bật điều hòa lạnh như bắc cực à

chụp hình coi liền nha bạn , phong hiện tai 28 độ

Attachments

125.3 KB · Lượt xem: 24

Handrf

Kiếm đá
b nên lắp cái tản tháp 300k mua sộp pe nhé. k nên dùng tản stock phèn ẻ nhà inteo. i5 14600k undervolt + tắt E core + tản 800k đang kéo game. mà có 60 độ thì con hàng của b quá nóng

xin hỏi cách giảm nhiệt bá đạo
máy tui để idle ăn 5w nhiệt 45 độ. phòng tầm 3x k điều hoà cây đóng kín. mùa đông rét run may ra mới 2x 3x
chẳng có gì bá đạo ở đây cả , có sao nói vậy thôi dòng main này và loại cpu này chắc cũng chẳng chọt gì được đâu , nếu muốn giống vậy bạn có thể mua về thử nghiệm cho biết , cpu i5 12400f , tản bèo nè Thermalright Assassin X120 Refined SE ARGB CPU Air Cooler, 4 Heat pipes , motherboard cũng hơi bèo MSI MAG B660M MORTAR WIFI DDR4 chẳng chọt gì ở bios cả ... có chăng tôi nghĩ có lẽ cái main này nguồn cấp cho nó quá ngon (2 dây 8 pin 12+1 pha nguồn cpu) nên cpu ổn và mát vậy thôi ... bình thường để máy không nó báo khoảng 30* chạy cinebench 32 10 phút khoảng 60* , thấy nhiệt đọ này thấy trên youtube nhiều mà chẳng có gì lạ