This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Mikrotik hAP ac2 Có cài được cho mạng Viettel công nghệ Aon ?

khanhbang09

Búa Gỗ
Mình đang dùng gói Super net 2 của Viettel ( 120mb ) và hiện giờ có Mikrotik hAP ac2, Tp Link 814 . Nhưng sau khi cài test mạng vẫn chỉ đạt 70 - 90 mb.

Vậy xin hỏi các bác Mikrotik hAP ac2 Có cài được cho mạng Viettel công nghệ Aon ( chỗ mình Viettel báo chưa có Gpon )? Ngoài Mikrotik hAP ac2 có phải mua thêm thiết bị gì nữa không để đường truyền lên trên 100mb ?

Thanks!

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn test băng điện thoại hay là máy tính? Nhà mạng có cung cấp cho bạn modem không?

Sửa lần cuối:

khanhbang09

Búa Gỗ
Bạn test băng điện thoại hay là máy tính? Nhà mạng có cung cấp cho bạn modem không?
Test trên máy tính. Nhà mạng có cung cấp modem nhưng tốc độ chưa đảm bảo ( 70 - 90 mb ) họ nói chờ chuyển đổi công nghệ sang Gpon

khanhbang09

Búa Gỗ
bạn không rành thì nên thuê kỹ thuật qua hỗ trợ. Vui vẻ cả 2 bên. Chứ mik thì không phải ai cũng biết làm.
Cảm ơn bạn! Chỗ mình không biết ai để thuê, kỹ thuật VT đang bảo chờ chuyển sang Gpon.
Mình tìm thông tin trên mạng và tư vấn của anh em VN-Z thì biết công nghệ Aon vẫn lắp được 2 băng tần. Nhưng bên VT bảo chờ chuyển công nghệ, lâu quá!

secpol

Rìu Chiến Bạc
Test trên máy tính. Nhà mạng có cung cấp modem nhưng tốc độ chưa đảm bảo ( 70 - 90 mb ) họ nói chờ chuyển đổi công nghệ sang Gpon
Thế bạn cứ kêu nhà mạng thôi. Kệ chúng nó, mình không cần biết là nó dùng công nghệ gì miễn là tôi test phải đảm bảo được tốc độ gói cước. Cái AON hay GPON chỉ là công nghệ truyền dẫn phía bên nhà mạng thôi. Nó thay đổi thì nó phải kéo lại cáp và phải làm hộp cáp mới. Còn cái bạn nói 2 băng tần của Mikrotik hAP ac2 là mạng Wifi bên trong của mình. Cái này không liên quan đến nhà mạng nào bạn nhé.

secpol

Rìu Chiến Bạc
AON của thím chắc bị giới hạn ở port 100mb rồi, lấy converter 1gb gắn vào chắc sẽ được thôi. Thím qua voz hỏi thử xem
Vấn đè này là của nhà mạng. Phải kêu nó nhiều vào thì nó sẽ làm. Mua thì đơn giản thôi, ai cho tiền mua? Hay là lại phải bỏ tiền túi ra để mua.

nkoc6a15

Rìu Sắt

Kêu nó thì nó chuyển qua GPON luôn với chủ thớt ghi tự bỏ tiền túi ra miễn sao là đạt đủ băng thông kìa thím?

khanhbang09

Búa Gỗ
AON của thím chắc bị giới hạn ở port 100mb rồi, lấy converter 1gb gắn vào chắc sẽ được thôi. Thím qua voz hỏi thử xem
Kt viên Viettel cài converter 1000mb nhưng báo không nhận, vẫn phải dùng lại converter có 100mb vÌ lí do " port nhà anh bên trạm là 150mb ". Cổng trạm ( port ) 150mb có cắm được converter 1000mb ? Thanks!

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Port tại đài trạm dao động 1 Gig - 10 Gig tùy địa bàn, tùy khách hàng. Port nhà mạng chỉ 150 Mbps chứng tỏ hoặc đã bị giới hạn, hoặc công nghệ cũ.
Port 150 Mbps cắm được converter 1 Gig tuy nhiên bị thắt cổ chai.

Hiện tại:

1. Đợi Viettel chuyển đổi công nghệ mới và kiểm tra lại tốc độ đúng với hợp đồng chưa
2. Chuyển về gói cước thấp hơn
3. Đổi nhà mạng

AON công nghệ cũ nhưng nó ổn định hơn công nghệ GPON mới vì ăn thẳng vào 1 port từ đài trạm, không phải share như GPON. Nếu nhu cầu không nhiều, mình khuyên nên giữ lại công nghệ này.

Aon phải mua conveter 1g và phải nhờ kt cắm lại modun quang 1g trên trạm + khai lại thông số port trên hệ thống. Mình đã làm chạy ok nhờ a bạn Viettel