This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Cháu @hoanchien, sau khi đã truy cùng đuổi tận tất cả các folder liên quan đến Apps, lại remove một số ký tự, lần này bác boot vào không còn hiện thông báo lỗi như hình trên cho máy UEFI, thế nhưng ký tự Y: lại bị chiếm dụng cho MCboot, bác phải remove drive letter, chọn lại ký tự khác, rồi phải mount thủ công phần Apps lên với ký tự Y:, lần này cài Ultraviewer thành công rồi cháu. Cảm ơn cháu đã hổ trợ nhé

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Hai máy desktop chính Legacy và UEFI của bác cái nào cũng nhiều partitions hết đó cháu, rồi lại thêm cái usb có tới 4 parts nữa thành ra khi boot vào nó không có đủ ký tự, muốn test phải remove nhiều driver letters. Tật ham vui thích test usb boot và thích cài đủ loại Win trên máy bác chưa bỏ được, bởi vậy nhiều khi bị " Gậy ông đập lưng ông " đó cháu.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ vâng bác để cháu chỉnh lại việc chọn ký tự ổ đĩa thành auto Driver letter rồi cháu gửi bác ạ

haxoma

Rìu Vàng Đôi
mình đã gặp trường hợp tương tự là do máy có nhiều label(nhãn) đĩa cũng chỉ khoảng 3 hay 4 cái thôi và kết quả là đã đụng label app winpe khi boot vào.đúng là bác @hoanchien đã khởi tạo label Y: nhưng vẫn không load được app winpe.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chủ yếu khi không mount app lên đường là do usb không hiện phân vùng nào cả bạn ạ, dẫn đến hệ thống không thể mount app, còn trường hợp usb vẫn nổi mà k mount được app có thể có lý do như sau, khi hệ thống mount file apps.iso thì usb chưa hiển thị lên khi qua gian đoạn mount rồi thì mới hiển thị usb thì không mount được nữa bạn ạ, việc này chỉ cần vào phân vùng usb boot chạy apps.iso là hệ thống tự động nhận apps nhé bạn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @hoanchien, cảm ơn cháu đã tạo thêm bản bổ sung cho Apps không cần letter Y:, bác đã test và kết quả bên bác nó ra khác, lý do là vì bác đã dùng hết tất cả các ký tự nên nó không mount Apps lên bình thường, lỗi là ở máy bác và cách sử dụng của bác, không phải lỗi từ bản boot của cháu đâu nhé.

Bác gửi vài hình cho cháu tham khảo đây, cháu kêu bác đừng hide nhưng phải hide một ít thôi trên ổ cứng vì còn cần các ký tự khi boot vào nữa.

Bắt đầu boot vào máy UEFI thì nó hiện như sau, check từ Bootice thì part boot của cháu không có ký tự trong khi 3 parts khác trên usb thì cho dù đã hide và remove ký tự trước đó nhưng khi boot vào nó vẫn hiện các ký tự cuối cùng.

Bác remove 2 ký tự W và Z, giữ nguyên Y:

Mount Apps với letter Z:

Sau khi click OK thì các shortcut hiện lên đầy đủ:

Cài Ultraviewer thành công:

Đợi khi bác tìm được cái usb nào còn trống hoàn toàn, bác sẽ test lại lần nữa xem sao nhe. Nhắc lại là lỗi này là do bên bác, cháu cũng đừng bận tâm nhiều quá nhé.

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ cháu đếm các partition trên máy uefi của bác cộng thêm ổ cd, dvd thì hết ký tự ổ đĩa để dùng rồi, ít nhất 1 usb như cháu đang dùng sẽ cần 3 ký tự ổ đĩa B, X, Z vì vậy việc mount sẽ k đủ ổ đĩa để lên,
Cháu cảm ơn bác nhiều ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác đang tìm một usb khác có ít part hơn để test đây cháu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ có kết quả thế nào bác coment cho cháu biết với nhé

Bác có làm thử trên một usb khác có 3 parts thôi và cho dù bác đã hide gần 10 partitions thì boot vào nó vẫn không tự động mount phần Apps lên cháu à. Nguyên nhân là vào WinPE thì nó hiện lên hết các partitions cho dù mình đã hide trước đó từ Windows với Minitools hay là Disk Genius.

Cháu xem hình từ Windows, bác chỉ còn có mấy parts sau, phần đóng khung là các parts của usb:

Boot vào lại WinPE thì nó hiện như sau:

Thử mount Apps thì không còn letter:

Nếu bác chọn là letter A: thì cài Ultraviewer sẽ bị lỗi như các cmt trước đó. Muốn mount được thì bác phải remove drive letter từ bootice trên PE này, giống như cmt trước đó bác đã mount lên được với ký tự khác, không phải là Y: đó cháu.

Check lại Minitools trên WinPE thì thấy vẫn có hidden partitions:

Như vậy với cái máy này chỉ có cách mount thủ công thôi vì đã có quá nhiều partitions và không hide được, nên không còn ký tự để mount CD apps.iso. Cháu thử hide một số partitions bên máy cháu, rồi cháu boot vào WinPE xem có phải nó hiện lên hết như bên bác không nhé, nếu không thì có thể máy của bác đã có vấn đề rồi.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@hoanchien, bác thử delete luôn 2 parts của usb, chỉ dành duy nhất boot của cháu và test, từ Windows check THIS PC thi thấy chỉ có 5 devices và drives như hình:

Boot vào PE thì nó ra tới 25 devices và drives, như vậy đâu còn ký tự cho CD Apps của cháu nữa, bác làm lần chót để cháu thấy không phải lỗi từ bản boot của cháu mà là do máy của bác đó nhé.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ vâng cháu cảm ơn ạ, cháu sẽ cố gắng tìm hiểu cách hỗ trợ tốt hơn cho MCboot, chúc bác 1 buổi tối vui vẻ

haxoma

Rìu Vàng Đôi
mình xin góp ý bác @hoanchien là USB BOOT khi vào WINPE nên thủ công mặc định lúc nào cũng gắn ký tự là W hay Z để cho nó không bị đụng nhãn đĩa kết quả là phân vùng USB không hiện trong WINPE ở 1 số máy thôi như máy của bác @Hoang Duch2 do có quá nhiều phân vùng. điển hình mình thấy là NasiBoot cũng đã áp dụng mặc định 1 ký tự cho cái USB trong WINPE như vậy rồi. mấy cái bản BOOT của Nga đã làm rất tốt trong việc này lâu rồi. xin gửi ý kiến mình đang nghĩ.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn bạn góp ý mình sẽ xem xét điều chỉnh cho phù hợp

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cuối cùng việc tích hợp test camera trên mcboot_vn cũng có kết quả rồi các bạn ạ. Và việc cập nhật phần mềm MCboot_vn sẽ dần hoàn thiện đầy đủ tính năng cho các bạn sử dụng cứu hộ máy tính
CPU-Z 2.00
WinNTSetup_v5.2.2
AOMEI Partition 9.6.1
WinToUSB v6.6
Macrium Reflect_v8.0.6635
AOMEI Backuper v6.9.1
Hard Disk Sentinel 6.01
PartitionGuru 5.4.3.1328
Macrorit Partition Expert 6.0.0
NIUBI Partition Editor v7.8.0
Macrorit Partition Extender 1.6.9
Macrorit Data Wiper 4.8.1
HWiNFO64-32 V7.20.4700
Rufus 3.18.1877
AnyDesk.net v7.0.6.0
Tily PXE Server - 1.0.23

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
MCboot_vn đã cập nhật thành công nhiều phần mềm và ứng dụng
- Tích hợp Micorsoft Net Framwork và C++ hỗ trợ các cài đặt các phần mềm chuyên ngành
- Tích hợp Camera ,Ultraiwier,,Microphone,Mstsc
- Hổ trợ kết nối điện thoại và chia sẽ mạng từ điện thoại qua máy tính
- Hổ trợ công nghệ lưu đĩa ISCSI kết nối máy chủ
– Hổ trợ Kết nối điện thoai(MTP)Chia sẽ dữ liệu quan điện thoại
– Hổ trợ kết nối điện thoại (RNDIS).Chia sẽ mạng điện phụ kiện điện thoại
Tất cả sẽ được cập nhật trong Phiên bản Pro sắp tới

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bản Mcboot_vn v8.7 buid 020422 sẽ cập nhật vào ngày 02/04/2022 nhé các bạn:

Mcboot_vn v8.7 buid 020422 hỗ trợ 2 phiên bản (Free và Pro)
Hổ trợ boot chuẩn Legacy và Uefi theo chuẩn Microsoft, Grub2, Xorboot, Mcboot_vn
Hổ trợ Chức năng Unlock Bitlocker (mở khóa bằng Key)
Cập nhập thêm Rst V19 cho gen intel chip 400,500,600
Nâng cấp WinPE load nhanh hơn, nhận cấu hình tốt hơn. Fix lỗi nhận diện ổ đĩa có thể hỗ trợ tốt cho máy chip gen 11+, (12,14,16 trong tương lai).
Hỗ trợ driver Wifi, tích hợp Toupad đầy đủ cho laptop HP, Dell, Asus, Aser, Macbook Pro, Msi..
Tích hợp Micorsoft Net Framwork và C++ hỗ trợ các cài đặt các phần mềm chuyên ngành
Tích hợp Test Camera, test Microphone, Kết nối điều khiển từ xa với Ultraiwier, Mstsc.
Hỗ trợ kết nối điện thoại và chia sẽ mạng từ điện thoại qua máy tính
Hỗ trợ Kết nối điện thoai (MTP) Chia sẽ dữ liệu quan điện thoại
Hỗ trợ kết nối điện thoại (RNDIS) Chia sẽ mạng điện phụ kiện điện thoại

Danh sách các phần mềm được cập nhật trong phiên bản Mcboot_vn v8.7 (Rất nhiều các phần mềm được cập nhật trong phiên bản này
Ecap v1.0.1.4
(Test camera)
WebCam On-Off v1.4 (Test camera)
MicrophoneTest v3.0 (Test Microphone)
Test Sound V1.0 (Test loa)
OCam_v520 (quay man hinh)
VMware Tools Core Service 1.0 (chia sẻ dữ liệu trên máy ảo)
PPPoE Network (ADSL, Phone)
Remote Desktop Connection 1.0

Macrorit Disk Scanner v4.4.0
CPU-Z 2.00
WinNTSetup_v5.2.3
Terabyte image 3.51
WinToUSB v6.6
Macrium Reflect_v8.0.6635
AOMEI Backuper v6.9.1
Hard Disk Sentinel 6.01
PartitionGuru 5.4.3.1328
Macrorit Partition Expert 6.0.0
NIUBI Partition Editor v7.8.0
Macrorit Partition Extender 1.6.9
Macrorit Data Wiper 4.8.1
HWiNFO64-32 V7.20.4700
Rufus 3.18.1877
AnyDesk.net v7.0.6.0
Tily PXE Server - 1.0.23
WirelessKeyView v2.22
Password Cracker v4.55
WinUtilities Professional Edition 15.77
HDDRegenerator v1.71
BIOS Backup ToolKit v2.0
Quick Batch File Compiler v4.3.0.0
ISO To USB 1.0

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Lưu ý: một số tính năng và phần mềm chỉ có trong bản MCBoot_vn v8.7 Pro
Hổ trợ boot chuẩn Legacy và Uefi theo chuẩn Microsoft, Grub2, Xorboot, Mcboot_vn
Hổ trợ Chức năng Unlock Bitlocker (mở khóa bằng Key)
Cập nhập thêm Rst V19 cho gen intel chip 400,500,600
Nâng cấp WinPE load nhanh hơn, nhận cấu hình tốt hơn. Fix lỗi nhận diện ổ đĩa có thể hỗ trợ tốt cho máy chip gen 11+, (12,14,16 trong tương lai).
Hỗ trợ driver Wifi, tích hợp Toupad đầy đủ cho laptop HP, Dell, Asus, Aser, Macbook Pro, Msi..
Tích hợp Micorsoft Net Framwork và C++ hỗ trợ các cài đặt các phần mềm chuyên ngành
Tích hợp Test Camera, test Microphone, Kết nối điều khiển từ xa với Ultraiwier, Mstsc.
Hỗ trợ kết nối điện thoại và chia sẽ mạng từ điện thoại qua máy tính
Hỗ trợ Kết nối điện thoai (MTP) Chia sẽ dữ liệu quan điện thoại
Hỗ trợ kết nối điện thoại (RNDIS) Chia sẽ mạng điện phụ kiện điện thoại
Tích hợp Micorsoft Net Framwork và C++ hỗ trợ cài đặt các phần mềm khó tính
Nâng cấp WinPE load nhanh hơn, nhận cấu hình tốt hơn
Fix lỗi nhận diện ổ đĩa có thể hỗ trợ tốt cho máy chip gen 11+, (12,14,16 trong tương lai).
Hỗ trợ cài win trực tiếp trên win pe và fix bypass 2.0 trên win 11
Ultraview -->kết nối điều khiển từ xa
EasyBCD 2.4
WinToHDD.5.4.1
Ecap v1.0.1.4 (Test camera)
WebCam On-Off v1.4 (Test camera)
MicrophoneTest v3.0 (Test Microphone)
Test Sound V1.0 (Test loa)
OCam_v520 (quay man hinh)
VMware Tools Core Service 1.0 (Chia sẻ dữ liệu máy ảo)
PPPoE Network (ADSL, Phone)
Remote Desktop Connection 1.0
HDDRegenerator v1.71