This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cháu cũng mới test được 3 cái KAS, DRWEB VÀ ESET bác ạ, còn cái bitdefender cháu chưa test được vì link tải lỗi cháu chưa tải và test được, các có link cho cháu xin ạ.
Còn cái DRWEB trong win pe 10 x64 chứa chưa sử lý được vì nó không báo cho biết lỗi file gì, thiếu file nào lên việc tìm nguyên nhân sửa chưa đc ạ. (kể ra đi tìm lỗi đúng là như mò kim đáy bể bác ạ, để vài hôm cháu nghĩ xem tìm cách khắc phục nó xem có được không ạ).

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ cháu nghĩ đến tính huống đó ạ trước cháu để bootice trong programs của Apps khi sử dụng không mount được file lên cháu đã tích hợp bootice vào trong file wim nếu gặp trường hợp không mount được icon thì hiện phân vùng lên là được ạ, ngoài ra cũng có thể copy file Apps.iso vào ổ USB-DATA ạ (ví dụ USB-DATA:\Apps\Apps.iso) nó sẽ load được file ở ổ bất kì bác ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Cháu đừng bận tâm dến cái BITDEFENDER nữa vì company của họ không còn hổ trợ, nếu có add vào, boot lên được rồi chạy update thì nó tắt ngang đó cháu. Vậy virus list không còn cập nhật thì sử dụng đâu có ích gì nữa cháu?

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ vâng cháu sẽ xem xét loại bỏ BITDEFENDER ra ở các phiên bản sau ạ, cảm ơn bác nhiều nhiều ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm nay bác vẫn chưa làm thành công bên topic của bác nhưng bác không ngờ rằng lại tìm ra được cái lỗi khó chịu của DrWeb trên bản PE của cháu rồi.

Đó là do thiếu Net Framwork v4 cháu ơi, lúc đầu bác vào WinXPE, build theo cách lựa chọn ít apps nhất, bác không chọn Net Framework như trước giờ vẫn chọn, sau đó test lại DrWeb thì nó hiện lỗi 1746 ngay, bác nhớ lại trước đó đâu có bị lỗi này khi dùng XPE, thế là vô tình mà giải quyết được vấn đề nan giải rồi đó cháu. Vậy cháu xem lại bên PESE nó có cho lựa them Net Framework 4 hay không nhé.

Chúc cháu thành công!

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tuyệt vời cháu cảm ơn bác nhiều ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tuyệt vời cháu cảm ơn bác nhiều ạ

Build theo kiểu XPE thì nó có cái bất tiện là không có icon cho mình chuyển qua Admin trên desktop, nếu ngay từ đầu mà mình chuyển thì chạy DrWeb không được, nó báo THIS APPS CAN'T RUN ON THIS DEVICE. Phải chạy bình thường thì nó run ngon lành, và như vậy thì làm sao mình chạy các bản Teamview as Admin? Được cái này mất cái kia cháu ơi.

Ba0Dragon

Búa Đá
tạo usb có khả năng boot 2 chuẩn
có cách nào boot trực tiếp trên file iso mà ko cần xả nén ra ko bạn ? chỉ chép file iso vô usb thui

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cái này mình chuyển đổi thủ công cũng được bác ạ, bác mởi file wim ra nó gồm có hai file để khởi động là Pecmd.ini và PecmdAdmin.ini

khi build thì mình tiến hành chọn chạy PecmdAdmin.ini để vào chế độ Admin luôn do đó ta sẽ cho file này chỉ load để chạy file Pecmd.ini thôi ạ
lệnh:
LOAD %SystemRoot%\system32\pecmd.ini
như vậy là nó sẽ load file Pecmd.ini trước còn file PecmdAdmin.ini ta sẽ tạo ra một file khác tên để load khi vào chế độ Admin chạy temviewer bác ạ, như vậy sẽ ok.
vd: đặt tên file là loadAdmin.ini chẳng hạn bác ạ. copy toàn bộ nội dung trong file PecmdAdmin.ini ban đầu vào đó rồi chỉnh cho phù hợp là có thể chạy được rồi ạ.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Trên máy thật UEFI với programs của cháu đây:

Trên máy ảo chạy ngon rồi bác kiểm lại máy thật xem có được không ạ, cháu cảm ơn bác.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
tạo usb có khả năng boot 2 chuẩn
có cách nào boot trực tiếp trên file iso mà ko cần xả nén ra ko bạn ? chỉ chép file iso vô usb thui
Ghi ra đĩa chạy cũng được nhé bạn, còn để nguyên file iso thì khả năng không chạy được nếu như không có phần mềm chạy nền bạn ạ (nghĩa là bạn vẫn phải tạo một usb boot rồi copy các bản boot mà bạn thích vào rồi chỉnh code để cho nó load được file iso boot đó)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bác nhớ vụ này hồi trước @haxoma có hướng dẫn cho bác với bản Sergei, giờ với cách cháu nói thì bác chưa hình dung ra được, ý của bác là sau khi mình đã build rồi thì vào sửa lại từ pecmd.ini cũng được phải không cháu?

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ build xong thì mới vào sửa lại bác ạ, bác giải nén file wim của Sergei sstr ra xem hai file đó họ chỉnh sửa và làm là dc bác ạ

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bác đã gửi hình từ máy thật luôn rồi đó cháu, cháu lu bu quá nên không kịp nhìn phải không?
Dạ cháu từ qua đang build lại win pe đầu óc căng quá bác ạ, tích hợp driver nvme cho ổ cứng mới chưa đc bác ạ gửi cho mấy bạn có ổ cúng nvme nhưng chưa hiện đc ổ lên người cứ bần thần ra bác ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ build xong thì mới vào sửa lại bác ạ, bác giải nén file wim của Sergei sstr ra xem hai file đó họ chỉnh sửa và làm là dc bác ạ

Hình như bên Sergei nó khác với XPE này cháu ơi, đây là file Pecmdadmin.ini của XPE đây, sửa cách nào đây cháu:

À mới thấy cmt của cháu nói về sức khoẻ không được tốt lắm, thôi bỏ qua câu hỏi của bác đi, không có gì phải gấp cả, cháu cứ lo việc của cháu xong trước đi nhé.