This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
thông báo với bác 1 tin buồn. boot legacy win 8.1 bị lỗi không load được apps. không bt phải do ẩn phân vùng MC-Boot không
Bạn cần hiện phân vùng MC-USB lên nhé có thể với win 8.1 trên máy bạn nó không cho hiện phân vùng lên không boot lên các ứng dùng ngoài desktop được bạn ạ.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn đọc lại hướng dẫn nhé, mình đã lược bỏ phần winsetup này vì test không sử dụng ok lên bỏ rồi nhé chỉ còn sử dụng win AIO thôi nhé, hoặc bạn có thể sử dụng bất kỳ bản win nào là AIO hoặc không cũng được miễn là bạn giải nén copy toàn bộ cài vào thư mục gốc của MC-DATA là được nhé bạn.trân trọng
TB: win AIO chưa cập nhật lên win 10 v2004 nhé bạn

trannhatbg1990

Búa Gỗ Đôi
mình thử trên 2 máy đều bị. vì tạo boot với phân vùng ẩn nên mình để ẩn luôn chứ tạo 2 phân vùng mà lại để phân vùng boot hiện thì kì. bên adv cũng giống như này. để boot dc vào winpe8 lite thì cũng cần hiện phân vùng boot

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
À mình nhớ ra rồi giờ bạn tải cái này về ghi đè file cũ đi nhé
theo đường dẫn: (H:\boot\BCD) khởi động lại máy là ok nhé

nguyenkhang95

Búa Đá
Để mình test lại, cảm ơn bạn.

nguyenkhang95

Búa Đá
Mình tải lại bản mới rồi, đúng là nó không còn lỗi ở file BCD nữa nhưng mà mình vẫn gặp một lỗi là sau khi chỉnh file BCD rồi, khởi động lại máy và chon Menu Setup Windows 7/8/8.1/10 thì boot vào đến trình cài đặt, sau khi nhấn Install Now thì bị báo lỗi A media Driver.... Mình tưởng lỗi file iso nhưng mình tải file khác về add vào cũng vẫn bị như vậy.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Thấy bạn này còn đang loay hoay cài win từ menu dos nếu bạn biết chỉnh file BCD boot thì mình chỉ cho cách cài win từ menu dos bằng WinSetupFromUSB-1-9
Mình xin phép @hoanchien được viết ở đây nhé
1. Dùng bootce để USB ở dạng này:

2. Download WinSetupFromUSB-1-9 tại đây: http://www.winsetupfromusb.com/files/download-info/winsetupfromusb-1-9-exe/
sau đó giải nén vào thư mục nào đó (chạy file giải nén)
3. chạy WinSetupFromUSB-1-9 và làm thao tác như hình

4. Sau khi go thì hiện

đặt tên tùy ý nhưng chỉ có 7 ký tự (ok) nếu hiện tiếp cái gì thì ok là được
5. sau khi chạy xong (khoảng 15 phút) ok và xoa nhưng file trong USB-DATA nếu như USB-DATA mà lúc đầu để tráng thì xóa chỉ để lại mỗi WINSETUP thôi

Nếu mà đã có tài liệu rồi thì chỉ xóa những file mới như hình để lại WINSETUP và tài liệu của mình
6. tạo boot BCD để cài win

Chọn file BCD ở USB-BOOT\boot\BCD để tạo như hình

và boot UEFI thì cũng chỉnh file BCD như vậy
Sau boot cài đặt win theo phong cách của bạn.

Chú ý: - Đối với các loại win10 gần như đều chạy tốt
- Đối với win7 có 1 số sẽ bị lỗi không nhận được HDD
Có file win7 AIO cũng update mới chạy tốt: https://drive.google.com/file/d/1AIrWbDbyktefD76J9ka360SBtKrTNnZw/view?usp=sharing

chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:

nguyenkhang95

Búa Đá
Cảm ơn bạn, phần mềm này mình đã biết cách dùng qua rồi. Cái mình muốn làm là thực hiện cài win từ menu dố trong bộ MCBoot của bác chủ thread cơ! Dù sao cũng cảm ơn bạn đã chia sẻ.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Cái này là làm thêm phần cài win từ menu dos trên USB của @hoanchien đó chứ (USB chia 2 ổ). Chứ cài này có phải là format USB mới để làm USB cài win từ menu dos đâu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Lúc trước tôi cũng hiểu lầm ý của @trungminh đó bạn, không phải tạo usb nào mới cả mà dùng ngay cái usb của @hoanchien, khi chạy tools thì bạn chọn ngay part Data của USB là được. Tools này hay ở chổ nó chạy được từng part riêng của USB nên rất thuận tiện, tôi đã thử cách này thành công cho bản Win 7x64 trên usb của @anhdv rồi đó bạn, về Win 7 x64 thì cũng còn tuỳ theo bản Win nào phù hợp với máy có usb 3.0 nữa. Bạn cứ thử các bản của @trungminh giới thiệu xem kết quả thế nào nhé.

Đây là hình minh hoạ cái usb Lexar của tôi:

Hình trên bạn thấy có 2 parts với ký tự là H: và E:

Dùng tools mở ra thì nó cho tôi chọn như sau:

Dĩ nhiên tôi sẽ chọn H: vì nó là part Data, bạn @trungminh đã gửi hình rất chi tiết cách làm, bạn xem lại nhé. Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đúng vậy bác, cách này có thể cài và chạy được win 7 x86-64 và win 8, win 10 nhưng là chạy trực tiếp khi đã tạo usb boot xong vì cấu hình boot file nó load được, tuy nhiên nếu tạo mới usb sau đó chỉ copy file winsetup từ nơi khác vào mà không tiến hành chạy từ phần mềm winsetup thì lại chạy không được nó báo không load đc drvier như các bạn đã báo lỗi. chính vì vậy trong bản hiện tại cháu đã lược bỏ đi tính năng cài win bằng winsetup là vậy.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn ý hướng dẫn vậy là ok đó bạn, làm theo sẽ được nhé, còn nếu chỉ copy file winxetup vào thì không load thành công nha bạn.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
NGhe như bạn mô tải thì bạn vẫn để nguyên file ISO với cấu trúc boot cài win hiện tại sẽ không boot đươc nhé bạn nó sẽ báo thiếu driver bạn ạ bạn cần xả nén file win vào thư mục usb-data

nguyenkhang95

Búa Đá
Mình mount file iso ra ổ đĩa ảo rồi copy hết vào USB-DATA rồi chỉnh file BCD giống như hướng dẫn rồi mà không được bạn ơi! Vấn đề là nó boot vào màn hình cài win rồi, chọn ngôn ngữ và nhấn Install Now rồi nó mới hiện thông báo lỗi như mình nói ở trên.