This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm nay bác xem lại Menu Grub2 boot vào máy UEFI và mục Virus Scanning của cháu, nó ra như hình:

Vậy cái menu "virus.cfg" của cháu nó không có tác dụng ở đây sao cháu?

MENU GRUB4DOS ON LEGACY:

Nếu bác boot vào máy LEGACY và chọn từ đây trên Grub4:

Có các kết quả sau:

Kaspersky boot được ở hai mục chọn sau:

Và cái này:

MENU GRUB2 ON LEGACY:

Bây giờ, cũng ở trên máy Legacy và menu GRUB4 này, nếu chọn sang menu GRUB2 thì lại có các kết quả sau:

Cả 4 mục dưới đây đều boot lên được hết:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@hoanchien : Phần chép từng file vào các mục thì cháu hướng dẫn chưa đầy đủ, đây là hình từ usb của bác, bạn nào muốn thử thì cứ làm theo y vậy nhé. Bác chỉ tiếc là chưa boot được bất cứ soft nào ở MODE UEFI. Riêng cái bitdefender thì bây giờ người ta đã không còn hổ trợ, không update virus list nữa cháu à, có chép vào thì chẳng có hiệu quả gì nữa đâu cháu.

PART BOOT:

Giải nén tất cả files và folders của DrWeb.iso vào folder DrWeb như hình:

Folder krd2018, cũng giải nén vào toàn bộ từ bản iso của nó:

PART DATA:

Hình dưới cho thấy có folder "data" từ gốc:

Chép krd.iso vào folder data như hình:

Vào folder MC có folder eset và 2 files iso : avg.iso, avira.iso như hình:

Giải nén file eset.iso, extract folder casper vào folder eset như hình:

Đó là những gì tôi làm trên usb của tôi và boot lên được như cmt phía trên, hy vọng các bạn cũng làm thành công.
Còn cái avg.iso thì không thấy nó hiện ở menu nào cả, cháu @hoanchien xem lại code bị lỗi ở đâu nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@hoanchien, bác có mò ra sửa được code boot cho AVG.iso rồi đây cháu:

Sửa từ menu : virus.cfg như sau:

Ở hình trên từ số 61 là code đã sửa lại, từ dòng số 47 là code của cháu, cháu thấy bác đã xoá dòng 1 và 2, nó không còn từ dòng 61, bác thêm vào dòng số 3 và để yên code cũ và mới cho cháu so sánh.

Hình khi boot lại vào Menu Grub2 trên máy LEGACY:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ vâng cháu cảm ơn bác nhiều ạ, cháu chú trọng phần menu bên Grub4 hơn vì cấu trúc của MCboot thực hiện nhiều bên phần này. cháu sẽ xem lại phần code của UEFI vì sao nó không lên ạ.

nguyenkhang95

Búa Đá
Cho mình hởi làm cách nào để bạn có thể hiện cái giao diện Menu boot kiểu nền xanh ở chuẩn UEFI vậy? Mình tạo xong nếu boot theo chuẩn leacy thì nó có gioa diện nền xanh còn boot ở chuẩn UEFI thì nó lại là nền đen chữ trắng.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Sao tôi tạo USB boot thì phân vùng DATA trống trơn không như của bác Hoang Duch2 nhỉ ?
Của bác @Hoang Duch2 là những cái đó cần copy vào theo hướng dẫn bạn ạ, những cái đó không có trực tiếp trong bản boot nó là phần ứng dụng mở rộng bạn ạ, cần xem hướng dẫn và tải về để vào phân vùng usb - data sau đó xem hướng dẫn đổi tên phù hợp và sử dụng.

Bạn vào theo đường dẫn và chuyển đổi nó sang chạy nền Grub2, khởi động lại máy sẽ boot vào với Grub2 nhé

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bạn xem hình của tôi đây:

Muốn có cái menu GRUB2 như bên tôi thì bạn vào đúng đường dẫn từ #1, right-click lên số 2 và run as admin, cuối cùng nó sẽ hiện dòng [MICROSOFT_MODE], tức là giờ khi boot vào máy UEFI nó sẽ là Grub2, không còn là MS mode nữa.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn xem lại tất cả hình từ part Data, tôi phải chép thêm vào mới có mà dùng chứ bạn.
Dạ cảm ơn bác nhiều nhiều ạ, đúng là những hướng dẫn của bác rất chi tiết và dễ hiểu ai cũng có thể làm được môt cách dễ dàng.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Không có chi cháu, khi đã hướng dẫn ai làm gì đó thì mình làm sao cho ai cũng làm được, người ta vui ma mình cũng vui cháu à. Cho đi là còn mãi đó cháu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@hoanchien, cháu nghiên cứu lại phần Virus Scanning tools cho menu GRUB2 bên UEFI đi cháu, à còn cái Terabyte bên mục Dos nữa, boot vào nó hỏi username và password, bác không biết làm sao cả?

Hình trên máy ảo:

Nó hiện như vậy nhưng trên máy thật UEFI nó hiện ra giao diện bắt mình điền user name và password:

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ vâng cháu đang nghiên cứu rồi ạ, còn cái terabyte nó bị thiếu một file chèn key bác ạ, để cháu kiểm lại rồi có gì cháu sẽ báo ạh

lamchelseafan

Búa Gỗ
ỦA bạn nói bung bản win nguyên gốc vào thư mục gốc của usb-data. Nhưng hướng dẫn trong bài lại yêu cầu chép thư mục winsetup vào usb-data rồi chép file iso win 10 vào thư mục tương ứng như là win10_x64_1903, đồi tên iso win 10 thành win10_x64. Vậy cách nào đứng. Mình làm cách bung file winsetup vào usb-data rồi chép file iso vào thì khi boot lên chọn win 10 vẫn vào giao diện cài đặt được nhưng sau đó nó báo không tìm thấy source win đâu. Không biêt tại sao