This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.3 Update 30/04/2024)

Uchiha Duy

Búa Đá Đôi
Hỗ trợ tính năng rút USB boot ra vẫn sử dụng tốt ứng dụng

rút ra usb boot vẫn đùng đc sao? bình thường dùng winpe lưu ở usb boot rút ra là đen màn

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn xem video hướng dẫn thực hiện rút usb ra vẫn sử dụng tốt các ứng dụng nhé bạn, còn trường hợp bạn bị đen màn khi rút usb cần xem lại lý do vì sao bị vậy.

sonha

Rìu Sắt
MCboot giống như iphone vậy, khi đã quá ngon và hoàn thiện thì chả còn j để thay đổi, h chỉ còn up phần mềm lên phiên bản mới thôi.

Uchiha Duy

Búa Đá Đôi
đen màn là tắt nguồn luôn ý. em thắc mắc winpe và boot khởi động đang chạy từ usb nhưng sao máy chạy đc hay là kiểu đang dùng win bình thường cắm rút usb?

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Với WinPE thì được nêu lên một số nội dung như sau:
WinPE là (Môi trường cài đặt sẵn Windows), là một phiên bản nhẹ của Windows (Win Mini) được sử dụng để cài đặt, triển khai và sửa chữa các cài đặt hệ điều hành Windows và Windows Server trên máy tính để bàn, máy tính xách tay, máy chủ và máy trạm.
WinPE WinPE lúc đầu được phát triển để thay thế cho đĩa khởi động MS-DOS, bạn có thể khởi động WinPE qua ổ USB Flash, CD-ROMđĩa cứng.
Và WinPe có thể cắm usb-HDD, rút ra bình thường và vẫn hoạt động hiệu quả để cứu hộ và khôi phục dữ liệu

Tuy nhiên với trường hợp của bạn thì mình chưa rõ nguyên nhân do đâu (khi rút usb thì nó tắt luôn vậy bạn ạ).

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
MCboot giống như iphone vậy, khi đã quá ngon và hoàn thiện thì chả còn j để thay đổi, h chỉ còn up phần mềm lên phiên bản mới thôi.
cảm ơn bạn thật nhiều, mỗi công cụ boot đều có tính ưu việt và nhược điểm riêng. Mình cố gắng hoàn thiện nhất có thể, hỗ trợ tốt cho việc cứu hộ của anh em IT

Sửa lần cuối:

Uchiha Duy

Búa Đá Đôi
làm mình tưởng chạy winpe từ usb và rút usb. hóa ra winpe chạy từ ổ cứng.

em có tải bản nhẹ kia về chạy 1click...exe chọn ổ để boot xong nó báo định dạng đĩa? nên xử lý như nào bác chủ thớt?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Có tính năng boot usb , khi vào winpe rồi chạy trình ghi vào ram thế là rút USB ra winpe vẫn hoạt động

Uchiha Duy

Búa Đá Đôi
Có tính năng boot usb , khi vào winpe rồi chạy trình ghi vào ram thế là rút USB ra winpe vẫn hoạt động
có phải bác nói đến winpe đấy chạy từ usb ko?

chạy winpe có tính năng đấy trình ghi vào ram dù có tháo hết các cổng ổ cứng, usb ra winpe vẫn hoạt động? sao giống như đồng bộ tự chuyển đường dẫn os/winpe để sử dụng vậy.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thật ra thì tôi chưa có test , vì chưa có cơ hội boot từ USB .
Nhưng các bản winpe về sau có tính năng khi đã boot USB vào winpe rồi , lúc này ở thanh taskbar có icon của ứng dụng GHI vào RAM ( nếu như ram ko quá ít ) , khi đã ghi vào RAM rồi thì có rút usb đang boot thì winpe vẫn hoạt động

Uchiha Duy

Búa Đá Đôi
icon ứng dụng ghi vào ram như nào? em chưa biết tên ứng dụng đó?

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn dùng Ultraiso tạo boot rồi dùng partition Winzar trong mục HD chỉnh lại phân vùng cũng đc hoặc dùng Rufus tạo usb boot cũng ok nhé bạn

kratos2019

Búa Đá Đôi
============
hoanchien cho mình hỏi vì sao khi mình vào blogspot của bạn tài MCboot_vn 2024 v10.3 build 300424_Free thì file tạo usb boot của bạn bị virus total phát hiện rất nhiều virus cài nhiễm trong đó, do là bản free nên vậy hay lý do gì vậy hoanchien, thanks bạn!

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bắt nhầm nhé bạn bản MCboot_vn không thêm bất ký mã độc hay virus (khi mình tạo một số file .exe thì báo có virus nhưng không hệ có và không tính chất lây lan nhé bạn) lưu ý check mã MD5 trước khi sử dụng