Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.3 Update 30/04/2024) | Page 60 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.3 Update 30/04/2024)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bác Chiến cho mình hỏi chút, sao mình gắn USB vào con main H81M Ds2 nó lại không vào được UEFI nhỉ. Main setup mình để cả 2 chuẩn UEFI và Legacy rồi ạ

Có thể do main nhưng bác có lời khuyên nào cho mình xin ít nhé. Cảm ơn bác nhiều lắm, chưa thấy cái boot nào dùng sướng như cái boot của bác
Vào win thì có nhận usb không bạn, nguyên nhân thì có thể những lý do sau:
1: cổng usb không nhận
2: Do bios khóa không nhận trên nền dos
3: Lỗi bios
Khắc phục, kiểm tra việc thiết lập bios cho phép nhận cổng usb, nếu lỗi bios thì update lại bios, mình cũng dùng main Gigabyte H81 Ds2 mà lỗi bios mình đã update lại chạy ổn định.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
cho mình hỏi cứu dữ liệu từ ổ cứng bị bad, ghost nhầm thì dùng phần mềm nào trong mc_boot thì hiệu qua nhất v bác
GHO nhầm part thì mini tool or DiskGenius phục hồi partition là toàn vẹn dữ liệu ko lỗi dù chỉ là 1 bit , Nhưng với điều kiện là mới GHO 1 lần đồng thời thao tác khôi phục phải đúng và sẽ ko thể khôi phục lại nếu như thao tác sai

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cơ bản là bạn dùng bản MCboot nào vì từ v7.0 mới hỗ trợ đc ổ Nvme cho laptop gen 11 bạn ạ
trước có hỗ trợ nhưng là các dong máy đời thấp hơn như gen 8-9

Thì mình đang dùng bản 7.0 new của bạn đây :D nhưng vẫn không nhận mới đau.

Cho mình hỏi. Mình tạo boot cho HDD không boot được vào chuẩn MBR nhỉ - báo lỗi không nhận ổ cứng -trong khi vào UEFI bình thường

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Vậy à bạn máy của bạn hãng nào vậy cho mình xin thông số máy mình, tìm driver nvme thêm vào nhé, thank bạn
À mình check lại rồi, thì ra máy này dùng bộ nhớ dạng eMMC, chứ không phải SSD :D, mình tra trên mạng cả buổi mới ra được driver để nhận thiết bị của dòng này

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
có cách nào tăng tốc copy trong mc boot không a,
Tùy theo bộ lưu trữ của bạn là loại nào tốc độ đọc - ghi là bao nhiêu .
Phần mềm tăng tốc ko thể nào ép được driver làm việc hơn khả năng của nó được .
Từ disk này copy sang disk khác thì tốc độ nhanh hơn copy trên cùng 1 disk

Tragsa0

Búa Gỗ
cv của mình cũng hay phải dùng đến USB boot,trước hay dùng DLC sau Anhdv,giờ đổi gió sang MC-BOOT cũng thấy khá ngon nhưng thời gian tạo usb hơi lâu chút chắc do bản boot gần 4Gb

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
cv của mình cũng hay phải dùng đến USB boot,trước hay dùng DLC sau Anhdv,giờ đổi gió sang MC-BOOT cũng thấy khá ngon nhưng thời gian tạo usb hơi lâu chút chắc do bản boot gần 4Gb
Anhdv boot là 1 dạng thuần túy dễ dùng . Riêng MCboot này là 1 dạng cải tiến & update thường xuyên . Mỗi cái có 1 cái ưu riêng .
Khi nào gấp thì boot anhdv khi nào cần nâng cao thì MC boot , vì MCboot up thường xuyên nên các ứng dụng luôn là MỚI .
IT thì nên dùng anhdv nhanh gọn nhẹ . Ko cần đồ họa cao
Sau này có ventoy và nó là option của người dùng boot cái nào tùy thích