Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.2 Update 01/04/2024) | Page 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.2 Update 01/04/2024)

Đã chạy được rồi bác , nhưng đến đoạn này thì nó báo như thế này @@
- Còn bản AIO 7 - 10 thì copy vào đâu vậy bạn

Attachments

57.6 KB · Lượt xem: 36

badboyhp

Gà con
Mã:
*Lưu ý: Khi sử dụng copy bộ cài win vào thư mục USB-DATA
1. với win 7-10 các bạn có thể copy toàn bộ file sẽ chạy ok nhé
Xin chủ thớt hướng dẫn chi tiết hơn được không ạ! copy bản AIO 7-10 này vào thư mục nào

Sửa lần cuối:
Đến đây thì e bó tay luôn rồi , em khắc phục từ sáng giờ k đc.
- Hóng giải pháp từ bác hoanchien @@

Attachments

49 KB · Lượt xem: 25

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mã:
Xin chủ thớt hướng dẫn chi tiết hơn được không ạ! copy bản AIO 7-10 này vào thư mục nào
Nếu các bạn vẫn muốn chạy win 7-10 AIO thì vẫn theo hướng dẫn cũ nhé cop toàn bộ file vào usb-data và chỉnh lại đường dẫn chỉ đến file boot.wim

VolksWagenGm

Búa Đá
Chào Bác @hoanchien !!! {big_smile}
Để tạo ra bảnMc-Boot như này cần những gì Bác nhỉ ? Dạo này nghỉ do Covid nên Em cũng muốn thử tìm hiểu coi sao ạ . {big_smile}
Nếu có thể Bác chỉ chi tiết từ A ->Z giúp Em nha . Em cũng vì Đam Mê nên muốn tìm hiểu thôi ạ . Cảm ơn Bác rất nhiều !!! {big_smile}

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào Bác @hoanchien !!! {big_smile}
Để tạo ra bảnMc-Boot như này cần những gì Bác nhỉ ? Dạo này nghỉ do Covid nên Em cũng muốn thử tìm hiểu coi sao ạ . {big_smile}
Nếu có thể Bác chỉ chi tiết từ A ->Z giúp Em nha . Em cũng vì Đam Mê nên muốn tìm hiểu thôi ạ . Cảm ơn Bác rất nhiều !!! {big_smile}
1. bạn cần build được một bản win pe x86 và x64 công cụ thì có nhiều loại riêng mình thì dùng winbuilder để build
2. bạn cần các ứng dụng là các phần mềm co thể chạy trong dos và trong win pe
Lưu sý: khi build đc win pe thì bản thân nó đã được tích hợp cơ bản các tính năng của CD boot rồi từ đó bạn mở rộng nghiên cứu thêm các thứ theo ý mình là dần hoàn thành đc cấu trúc boot file cho usb hoặc hdd
Link tải và tham khảo bài viết:

chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối:

VolksWagenGm

Búa Đá
1. bạn cần build được một bản win pe x86 và x64 công cụ thì có nhiều loại riêng mình thì dùng winbuilder để build
2. bạn cần các ứng dụng là các phần mềm co thể chạy trong dos và trong win pe
Lưu sý: khi build đc win pe thì bản thân nó đã được tích hợp cơ bản các tính năng của CD boot rồi từ đó bạn mở rộng nghiên cứu thêm các thứ theo ý mình là dần hoàn thành đc cấu trúc boot file cho usb hoặc hdd
Link tải và tham khảo bài viết:

chúc bạn thành công.
Dạ vâng , cảm ơn Bác rất nhiều !!! Có gì thắc mắc Em lại nhờ Bác ạ . {big_smile}

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mã:

Tôi thấy bạn và một bạn nữa thắc mắc về bộ cài AIO chép như thế nào để có thể boot lên được, bên đây, sáng giờ tôi ngồi test, kết quả thành công thì tôi mới chia sẻ lại với các bạn. Tôi chỉ thử có mỗi bản AIO thôi vì tôi nghĩ nó gồm cả Win7 và 10, x64 và x86. Dùng một bản đủ rồi nên tôi không test mấy bản khác.

Tôi làm như sau:

1/- Download file ISO của bản AIO từ #1 về, open with Windows Explorer, copy folder Sources vào MC-DATA, các bạn xem hình:

61HOANCHIEN-9   2020-04-14_193032.png

2/- Chỉnh sửa file BCD từ Bootice cho EFI và Legacy như sau:

a/- Đây là dành cho boot UEFI:

61HOANCHIEN-5   2020-04-14_193032.png

b/- Còn dưới đây là boot Legacy:

61HOANCHIEN-6   2020-04-14_193032.png

3/- Các bạn lưu ý các phần đóng khung, tôi đã boot thành công trên cả hai máy UEFI và Legacy rồi. Tôi đã cài thử bản Win7x64 trên máy đời mới i7-7700, chipset Kaby-Lake, chạy rất tốt chỉ có điều tôi phải làm update cho nó hơi lâu. Bản Win7x64 này cũng cài bình thường trên máy đời cũ luôn các bạn.

Còn dưới đây là hình ảnh từ Bootice của USB:

61HOANCHIEN  2020-04-14_193032.png

Về MBR:

61HOANCHIEN-2   2020-04-14_193032.png

Về PBR: MBR 0:

61HOANCHIEN-3   2020-04-14_193032.png

MBR 1:

61HOANCHIEN-4   2020-04-14_193032.png

Thân chúc tất cả các bạn thành công!

Zhu Jin Cheng

Búa Gỗ Đôi
các bác cho em hỏi, HDD đang có dữ liệu nhưng phần vùng nhiều ổ. Giờ làm HDD Boot dữ liệu có mất k các bác

thanhthientd

Live Loving As Jesus
Tôi thấy bạn và một bạn nữa thắc mắc về bộ cài AIO chép như thế nào để có thể boot lên được, bên đây, sáng giờ tôi ngồi test, kết quả thành công thì tôi mới chia sẻ lại với các bạn. Tôi chỉ thử có mỗi bản AIO thôi vì tôi nghĩ nó gồm cả Win7 và 10, x64 và x86. Dùng một bản đủ rồi nên tôi không test mấy bản khác.

Tôi làm như sau:

1/- Download file ISO của bản AIO từ #1 về, open with Windows Explorer, copy folder Sources vào MC-DATA, các bạn xem hình:

Xem phần đính kèm 11587

Xem phần đính kèm 11588

Xem phần đính kèm 11589

3/- Các bạn lưu ý các phần đóng khung, tôi đã boot thành công trên cả hai máy UEFI và Legacy rồi. Tôi đã cài thử bản Win7x64 trên máy đời mới i7-7700, chipset Kaby-Lake, chạy rất tốt chỉ có điều tôi phải làm update cho nó hơi lâu. Bản Win7x64 này cũng cài bình thường trên máy đời cũ luôn các bạn.

Xem phần đính kèm 11590

Về MBR:

Xem phần đính kèm 11591

Xem phần đính kèm 11592

MBR 1:

Xem phần đính kèm 11593

Cảm ơn bác rất nhiều ạ, rất chi tiết và dễ hiểu cho các bạn thắc mắc

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

Tôi làm như sau:

Xem phần đính kèm 11587

Xem phần đính kèm 11588

Xem phần đính kèm 11589

Xem phần đính kèm 11590

Về MBR:

Xem phần đính kèm 11591

Xem phần đính kèm 11592

MBR 1:

Xem phần đính kèm 11593

Dạ cảm ơn bác nhiều ạ