Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính khởi động chậm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính khởi động chậm

heavyrainw

Gà con
Chào các bạn,cho mình hỏi 1 vấn đề.
Trước đây máy mình win 7 xài SSD song song với 1 HDD vẫn ok. Sau mình cài mới win 10 lên SSD. Thời gian đầu vẫn khởi động nhanh và ko có vấn đề gì. Gần đây máy thường xuyên bị lỗi tắt máy và restart liên tục,khởi động thì rất lâu. Mình thử tháo ổ HDD ra thì máy khởi động nhanh bình thường. Mình đã thử update UEFI lên phiên bản mới nhất vẫn ko được. Hiện tại chỉ dùng được mỗi SSD. Mong được sự giúp đỡ.
Cấu hình máy mình :
Main h61. Cpu i5 3570 . Ram 8gb 1600. Vga Rx560. SSD WD 240gb HDD 500gb

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào các bạn,cho mình hỏi 1 vấn đề.
Trước đây máy mình win 7 xài SSD song song với 1 HDD vẫn ok. Sau mình cài mới win 10 lên SSD. Thời gian đầu vẫn khởi động nhanh và ko có vấn đề gì. Gần đây máy thường xuyên bị lỗi tắt máy và restart liên tục,khởi động thì rất lâu. Mình thử tháo ổ HDD ra thì máy khởi động nhanh bình thường. Mình đã thử update UEFI lên phiên bản mới nhất vẫn ko được. Hiện tại chỉ dùng được mỗi SSD. Mong được sự giúp đỡ.
Cấu hình máy mình :
Main h61. Cpu i5 3570 . Ram 8gb 1600. Vga Rx560. SSD WD 240gb HDD 500gb
Nếu tháo HDD ra mà hết tình trạng "lỗi tắt máy và restart liên tục" thì kiểm tra kỷ nguồn có "tụt" áp không nha. Nguồn bị tụt áp cũng là một trong những nguyên nhân dẫn đến máy tính bị tắt và khởi động lại

hinhitcva

Gà con
Khả năng cao ổ HDD có vấn đề rồi, tháo ra mà ok thì bệnh ở đó rồi bạn. Bạn thử thay dây sata xem có được ko hoặc format ổ HDD xem có được ko? thay ổ khác xem có vấn đề gì ko? loại trừ khắc phục dần thôi

Theo như hiện tượng bạn miêu tả thì nguyên nhân có thể là do HDD bạn đang dùng sức khỏe đã kém dẫn đến khi chạy song song như vậy sẽ kéo tốc độ máy xuống...theo mình bạn có 2 sự lựa chọn nhé, 1 là mua HDD Box và dùng hdd của bạn như 1 ổ cứng di động ; 2 là mua 1 hdd mới để chạy song song giúp mở rộng không gian lưu trữ nhé :3

Yellow101

Gà con
Theo mô tả của bạn và tình huống PC, sự cố khởi động có thể do ổ cứng gần như bị hỏng hoặc có các thành phần xấu. Bad sector có thể được chia thành 2 loại bao gồm bad sector mềm và bad sector vật lý. Bạn nên tháo ổ cứng trước khi khởi động máy tính. Sau khi máy tính khởi động từ SSD thành công, vui lòng kết nối HDD với máy tính và làm theo hướng dẫn và mẹo từng bước ở đây để tìm ra sự cố của đĩa cứng và khắc phục bằng các giải pháp liên quan để sử dụng tiếp.
https://www.reneelab.com/repair-bad-sectors-cylinder-0-error-in-windows.html

vnguyenhien

Gà con
Thử theo kiểu mỳ ăn liền đi bạn, tháo từng cái ra, HDD, nguồn , Ram ... mỗi lần tháo ra 1 bộ phận đó thay bằng cái mới (đi mượn hay sao đó) là sẽ biết rõ cái nào hư mà.
Mình toàn chơi kiểu này , nghiệp dư mà !

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
khả năng cao hdd bị kém rồi , bác thay hdd khác bác nhé